🔥 หัวข้อเด่น

ถามหมอ…ถามตอบทุกข้อสงสัย

Hello คุณหมอ ชวนร่วมกิจกรรม ถามตอบกับคุณหมอ อนงค์พร ผาภูมิ ผู้เชี่ยวชาญทางด้านโรคเด็กและภาวะฉุกเฉินในเด็ก การเลี้ยงดูเด็ก วัคซีนสำหรับเด็ก จากโรงพยาบาลสมิติเวช

ลุ้นรับ Lotus’s มูลค่า 500 บาท 2 รางวัล*

โพสต์คำถาม ที่คุณอยากถามคุณหมอ เกี่ยวกับโรคเด็กและการเลี้ยงดูเด็ก ในชุมชน Hello คุณหมอ

📌กติการ่วมสนุก

สมัครสมาชิกเพื่อเข้าร่วม ชุมชน Hello คุณหมอ

ตั้งคำถามคนละ 1 คำถาม ใต้โพสคอมเมนต์ใน Facebook และในชุมชน

Facebook Post: bit.ly/3oh9mzz

เงื่อนไขผู้โชคดี

1) ต้องโพสคอมเมนต์ทั้ง 2 แห่ง Facebook และในชุมชน Hello คุณหมอ

2) สำหรับผู้โชคดี ทางบริษัทจะทำการผู้สุ่มคัดเลือกโพสต์ และประกาศบน Facebook Hello คุณหมอ

ระยะเวลาร่วมกิจกรรม วันนี้ - 31 กรกฏาคม 2565 นี้เท่านั้น

ถามหมอ…ถามตอบทุกข้อสงสัย ถามหมอ…ถามตอบทุกข้อสงสัย 
4
1.2k
17 ความคิดเห็น

17 ความเห็น

หลานชาย อายุประมาณ 3-4 ปีค่ะ มีปัญหาการกินยา เลือกกิน เน้นกินแต่นม เพิ่งเลิกกินนมขวดไปเป็นพักๆค่ะ อยากได้คำแนะนำที่จะช่วยให้น้องกินได้ครบสารอาหารตามที่ควร ควรคุยหรือปฏิบัติยังไงกับน้องดีคะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
1
@Phattranit Jirasomboon

สวัสดีค่ะ น้องอายุ 3-4 แล้ว เพิ่งเลิกนมขวดได้ ถือว่าช้าไปหน่อยค่ะ (ปกติ เราจะให้เลิกกันทีประมาณ 1.6-2 ปีค่ะ) แนะนำให้พาน้องตรวจสุขภาพฟันด้วยเลยนะคะ เพราะเด็กเลิกนมช้า มักมีฟันผุแน่นอน และอาจทำให้เกิดปัญหาในการรับประทานอาหารที่ต้องเคี้ยวค่ะ เพราะเด็กมักชอบการกลืนนม กลืนอาหารเหลวๆมากกว่า

หากน้องไม่ชอบเคี้ยวเลยจริงๆ แนะนำทำอาหารกึ่งเหลวให้ทานบ่อยหน่อยค่ะ เช่น ต้มซุปกับข้าวสวยหุงนิ่ม, ก๋วยเตี๋ยวน้ำ ,ราดหน้า , ซุปมักกะโรนี แล้วค่อยๆ ลดความเหลว เพิ่มความมี texture ในอาหารลงไป เน้นให้น้องรับประทานแบบมีความสุข สร้างบรรยากาศการรับประทานที่ดี จะช่วยให้น้องอร่อยกับอาหารมื้อนั้นๆมากขึ้นค่ะ

อ่านเพิ่มเติมนะคะ ลูกกินยาก

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
1

คุณหมอคะ อยากทราบว่าลูกอารมณ์จะมีวิธีเลี้ยงยังไงให้ถูกต้องค่ะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
2
@Pichaya Raveerungpisan

พอดีคุณแม่ไม่ได้บอกช่วงอายุน้องมา แต่หมอเดาว่าน่าจะอายุประมาณ 1 ปีไม่เกิน 4 ปีเด็กวัยนี้กำลังเป็นวัยที่สนใจสิ่งแวดล้อม ชอบเดิน วิ่ง ปีนป่าย ทำกิจกรรมต่างไป(พลังงานเหลือเยอะนั่นเอง) มักไม่อยู่นิ่ง ดังนั้นการห้ามลูกไม่ให้ทำกิจกรรมต่างๆ อาจทำให้น้องอาร์มไม่ดีบ่อยๆ หงุดหงิดง่าย แนะนำให้ส่งเสริมการเล่นให้มีความสนุกสนาน ชวนทำกิจกรรมง่ายๆ เช่น เตะลูกบอล วิ่งไล่จับ หากเหนื่อยแล้วก็ให้ไปหยิบนิทานที่ชอบมาอ่านหนังสือด้วยกัน

เด็กเล็กมักชอบเล่นเลียนแบบ การเล่นโดยใช้กิจกรรมที่ทำประจำของคุณพ่อคุณแม่ก็เป็นอีกแนวทางหนึ่ง เช่นให้ลูกช่วยถือสายยางล้างรถขณะคุณพ่อขัดรถ ,ให้ลูกช่วยเก็บผ้าที่ตากไว้ลงตะกร้า , ให้น้องช่วยเด็ดใบผักง่ายๆ เอาผักล้างน้ำ เด็กจะภูมิใจที่มีส่วนในการทำงาน และได้ฝึกการใช้มือ การทำงานของกล้ามเนื้อมือและลูกตาไปในตัวค่ะ

เรื่องอารมณ์ เด็กมักจำจากผู้ใหญ่ด้วย ดังนั้นลองสำรวจการแสดงออกทางอารมณ์ของสมาชิกผู้ใหญ่ในบ้านด้วยนะคะ ว่ามีการใช้อารมณ์รุนแรง หรือถ้อยคำรุนแรงด้วยไหม ต้องปรับตัวเข้าหาเด็กๆ เพื่อให้เค้ามีต้นแบบที่ดีด้วยเช่นกันค่ะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ

ลูกชายอยู่ ป.6 เค้าตัวเล็ก กินยาก นอนยากมาตั้งแต่เล็ก ส่วนสูงไม่ขึ้นเท่าไร แทบไม่ขยับเลย เมื่อเทียบกับเพื่อนๆ พาไปตรวจปรากฏว่าผลGHไม่ต่ำกว่าปกติแต่ก็ยังต้องรักษา เพราะกราฟความสูงไต่ในระดับเตี้ยและที่สำคัญเสียงเเตกแล้ว แสดงว่าเริ่มเข้าสู่วัยรุ่น ซึ่งโอกาสสูงเหลือน้อยลงไปอีก หมอแนะนำให้ฉีดยาชนิดนี้เพื่อชะลอการปิดของกระดูก จะอันตรายมีผลข้างเคียงป่าวคะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
1
@Tooktawate Charoenkit

คุณหมอเค้าจะนัดติดตามอาการเป็นระยะๆ นะคะ มีการตรวจอายุกระดูกประกอบการตรวจร่างกาย และพิจารณาความสูงหลังจากเริ่มรักษา จะมีช่วงเวลาในการรักษานะคะ ไม่ได้ฉีดตลอดไปค่ะ (เท่าที่ทราบ ไม่น่าจะฉีดเกิน 3-5 ปีนะคะ)

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
@พ.ญ.อนงค์พร ผาภูมิ

ถ้าเรายังฉีดต่อไปมีโอกาสสูงได้ไปเรื่อยๆป่าวคะ ถ้าไม่หยุดปกติหมอจะหยุดดูจากอายุคนไข้ อายุกระดูกและส่วนสูงที่คาดไว้ป่าวคะ

แต่ถ้าเราฉีดต่อไปอันตรายป่าวคะ อยากให้ลูกสูงกว่าที่เราคาดตามส่วนสูงที่น่าจะเป็นค่ะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ

เท่าที่อ่าน คุณแม่ได้พาลูกปรึกษาคุณหมอต่อมไร้ท่อและเมตาบอลิสม (Pediatric endocrinologist) เรียบร้อยแล้วค่ะ แสดงว่าทำการประเมินโดยวิธี x-ray กระดูกข้อมือ เพื่อตรวจสอบอายุกระดูกเรียบร้อยแล้ว และคุณหมอลงความเห็นว่าควรฉีดยาฮอร์โมนเพื่อชะลอการเข้าภาวะหนุ่มสาวก่อนวัย

ยานี้เป็นฮอร์โมนค่ะ ก็มีผลต่อการเข้าภาวะหนุ่มสาว ข้อดีคือน้องจะมีช่วงเวลาให้พัฒนาความสูงอีกสักพักใหญ่ก่อนเข้าภาวะหนุ่มสาวจริง ซึ่งสมัยนี้ความสูง รูปร่าง ก็มีส่วนเสริมสร้างบุคลิกภาพและความมั่นใจมากทีเดียว ระหว่างที่ได้ยาฮอร์โมน ต้องไม่ลืมดูแลปัจจัยอื่นๆ ทั้งอาหารครบ 5 หมู่, การออกกำลัง, การนอนหลับพักผ่อน, การดูแลสภาวะจิตใจของเด็กด้วยนะคะส่วนข้องเสียของฮอร์โมน คิดว่าคุณหมอต่อมไร้ท่อฯน่าจะอธิบายให้คุณแม่ราบแล้ว ว่าอาจมีส่วนกระตุ้นมะเร็งบางชนิด กรณีมีเนื้องอกอยู่เดิม

ดังนั้นการตัดสินใจเริ่มรักษาด้วยฮอร์โมน ต้องตัดสินใจด้วยกัน ทั้งครอบครัวและคุณหมอที่ทำการรักษาค่ะปล.หมอมีเด็กๆคนไข้ของตัวเองหลายคนที่รักษาด้วยยาฮอร์โมนกลุ่มนี้ ทุกเคสยังไม่พบผลข้างเคียงนะคะ

เป็นกำลังใจให้ค่ะคุณแม่

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ

ถามหมอ…ถามตอบทุกข้อสงสัย ถามหมอ…ถามตอบทุกข้อสงสัย 
1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ดูข้อความตอบกลับเพิ่มเติม 1 ข้อความ

ช่วงนี้หน้าฝน เด็กมีน้ำมูก ไอ จาม บ่อยมาก บางครั้งดูหายใจไม่ค่อยออก แน่นจมูก มีวิธีช่วยลูกน้อยให้หายใจคล่องขึ้นอย่างไรบ้างคะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
1

ขอบคุณมากค่ะคุณหมอ จะนำไปปฏิบัติดูค่ะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
1
@Nittha Techarungtawin

การดูแลช่องจมูกให้สะอาดช่วยให้เด็กหายใจสะดวกขึ้นค่ะ แนะนำการล้างจมูกด้วยน้ำเกลือปราศจากเชื้อ (Normal saline) กรณีคุณแม่ล้างจมูกไม่คล่อง ลองศึกษาคลิปต่างๆที่มีคุณหมอหรือคุณพยาบาลสอนล้างจมูกได้นะคะ / อีกแบบที่ทำได้ สมัยนี้มีน้ำเกลือแบบพ่นจมูก พกพาสะดวก พ่นล้างจมูกได้บ่อยๆเลยค่ะ ข้อดีคือเด็กที่ไม่เคยล้างจมูก จะไม่ค่อยกลัวการพ่นจมูกค่ะในส่วนของยาที่ลดการคัดจมูก เราจะใช้เฉพาะกรณีเคสที่มีเยื่อบุจมูกบวมอักเสบ ควรปรึกษาคุณหมอให้ตรวจร่างกาย ดูโพรงจมูกก่อนว่าบวมอักเสบหรือไม่ หากมีบวมอักเสบ แนะนำยาลดการบวมร่วมด้วยค่ะ (เด็กเล็ก/เด็กโต ใช้ยาทั้งชนิด และขนาดยาต่างกันค่ะ)

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
1

อยากทราบวิธีการช่วยลูกท้องอืด อึดอัด เหมือนมีลมในท้องค่ะ อุ้มแบกบ่าลูบหลังก็แล้ว ยังรู้สึกว่าน้องยังอึดอัดอยู่ค่ะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
1
@Annabelle Annabelle

ทานวันละ 2-3 ครั้งหลังมื้ออาหาร ไม่น่าจะนานกว่า 1-2 สัปดาห์นะ หากท้องอืดนานกว่านั้น แนะนำพาตรวจกับกุมารแพทย์ต่อไปค่ะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ

ขอบคุณมากค่ะคุณหมอ ยาขับลมทานบ่อยได้ขนาดไหนคะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
1
@Annabelle Annabelle

เด็กวัยทารกท้องอืด อาจรับประทานนมแม่ค่อนข้างเยอะ เบื้องต้นแนะนำการอุ้มเรออย่างถูกวิธีนะคะ อย่างน้อย 15-20 นาที หากท้องอืดดีขึ้นจึงค่อยเปลี่ยนท่ามานอนเอนๆได้ บางเคสที่ท้องอืดมาก หมอให้อุ้มเรอประมาณ 30-45 นาทีเลยค่ะหากท้องอืดตลอด นอกจากเรื่องการรับประทานเยอะเกินไป(Overfeed) อาจต้องหาสาเหตุด้วยค่ะ เช่นการย่อยนมไม่ปรกติ, ภาวะแพ้โปรตีนนมวัวหรือแพ้สารอาหารบางชนิดผ่านนมแม่

การให้ยาขับลมช่วยย่อย (กลุ่ม Simethicone) ก็ทำได้หากไม่มีข้อห้ามค่ะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
1
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"