เล็บลูกบาง ฉีกขาดง่าย

ปรึกษาคุณหมอค่ะ ลูกสาวอายุ1.5ขวบ สุขภาพแข็งแรง ไม่เคยป่วยใดๆ แต่มีปัญหาเรื่องเล็บเท้าบางมาก มีวิธีดูแลสุขภาพอย่างไรคะ

1
1.1k
1 ความคิดเห็น

1 ความเห็น

กรณีเล็บบาง เป็นได้ 2 แบบค่ะ คือเป็นที่กรรมพันธุ์ของร่างกายน้องเอง ที่มีการถ่ายทอดลักษณะเล็บค่อนข้างบาง (ลองไปตรวจมือ-เท้า คุณพ่อ ปู่ย่าตายาย ดูก็ได้ค่ะ)/ อีกกรณีหนึ่งคือ เพิ่งมาเล็บบางไม่นานนัก ส่วนใหญ่เกี่ยวข้องกับการได้รับสารอาหารบางชนิดไม่พอเพื่อพัฒนาเล็บที่สมบูรณ์ ที่พบบ่อย ได้แก่ ภาวะขาดธาตุเหล็ก (จะเกิดภาวะซีด ซึ่งจะทราบจากการตรวจร่างกายโดยคุณหมอ และอาจต้องเจาะเลือดตรวจค่ะ) , กลุ่มแร่ธาตุและวิตามินต่างๆ เช่น ธาตุสังกะสี, แมกนีเซียม, ฟอสฟอรัส

แนะนำคุณแม่พาพบคุณหมอ เพื่อนตรวจร่างกายด้วยนะคะระหว่างยังไม่ได้ไปพบคุณหมอ ลองวิเคราะห์ภาวะโภชนาการของลูกเบื้องต้น และทำอาหารที่มีสารอาหารตามที่บอกไปให้เพียงพอก่อน อาการอาจดีขึ้นค่ะ (อายุ ประมาณ 1 ปี 6 เดือน น่าจะมีนัดตามตารางรับวัคซีนนะคะ เผื่อจะได้พบคุณหมอค่ะ)

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"