เอาลูกขึ้นแท็กซี่

สอบถามหน่อยครับ กรณีเอาลูกขึ้นแท็กซี่ การประคองลูก หรือจับเค้าไว้ แบบไหนคือเหมาะสมสุดคับ เอานั่งตักแล้วคาดเข็มคัดทับทั้งตัวเองทั้งลูก ได้ไหมครับ?

1
1.1k
1 ความคิดเห็น

1 ความเห็น

หากปลอดให้ปลอดภัย แนะนำว่าควรพาบุตรหลานนั่งรถที่มีคาร์ซีทค่ะ แต่เนื่องจากเมืองไทยของเรายังไม่ได้ออกกฎหมายเรื่องการมีแทกซี่ที่มีคาร์ซีท ทำให้การเดินทางโดยแทกซี่สำหรับเด็กเล็ก ยังไม่ปลอดภัยเท่าที่ควร การประคองน้องไว้บนตัก ในอ้อมกอด จึงดูจะเป็นวิธีที่ปลอดภัยที่สุด และการคาดเข็มขัดนิรภัย ก็ต้องตรวจสอบว่าสายเข็มขัดจะไม่พาดรัดคอน้อง ทำให้ขาดอากาศหายใจได้

ส่วนเด็กโตกว่า 8 ปี ให้นั่งที่นั่งปกติได้ คาดเข็มขัดนิรภัยปกติได้ค่ะ

หากน้องเล็กมาก เช่นต่ำกว่า 6 เดือน มีคาร์ซีทชนิดเคลื่อนย้ายไปด้วยได้ หิ้วเป็นตะกร้าไปได้ค่ะ แนะนำซื้อไว้ใช้ เพราะสะดวกและปลอดภัยสำหรับเด็ก ลองอ่านบทความเกี่ยวกับคาร์ซีทดูนะคะ คาร์ซีทสำหรับเด็ก

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
1
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"