🔥 หัวข้อเด่น

คนท้องทาเล็บได้ไหม

สวัสดีค่ะ พอดีว่าเราเป็นคนชอบทาเล็บ แล้วตอนนี้กำลังท้องอยากรู้ว่าถ้าทาเล็บสารเคมีจะเข้าร่างกายไปทำร้ายลูกไหมคะ หรือถ้าสูดดมมาก ๆจะเป้นอะไหมค่ะ

1
41k
1 ความคิดเห็น

1 ความเห็น

สวัสดีค่ะ การใช้ยาทาเล็บและน้ำยาล้างเล็บขณะตั้งครรภ์นั้นสามารถทำได้นะคะ แต่ควรเลือกใช้ยาทาเล็บที่ไม่มีส่วนผสมของโทลูอีน ฟอร์มาลดีไฮด์ และไดบูทิลพาทาเลต และเลือกใช้น้ำยาล้างเล็บที่ไม่มีส่วนผสมของอะซิโตน รวมถึงใช้ด้วยความระมัดระวังอยู่เสมอ เพราะการสัมผัสหรือสูดดมสารเคมีจากน้ำยาทาเล็บบ่อย ๆ อาจเป็นอันตรายต่อพัฒนาการของทารกในครรภ์ทำให้ทารกเกิดความผิดปกติแต่กำเนิดได้ค่ะ อีกทั้งสิ่งที่ต้องระวังคือเรื่องการติดเชื้อ จากการตัดตกแต่งเล็บ หากเครื่องมือที่ใช้ไม่ได้ผ่านการทำความสะอาดฆ่าเชื้อ ก็อาจจะทำให้คุณแม่ติดเชื้อและส่งผลต่อทารกในครรภ์ได้เช่นกันค่ะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"