กังวล

กินยาคุมยาสมิน21เม็ดมาได้5ปีแล้ว แต่แผงล่าสุดไม่ได้กินทุกวันพอเลยวันมาก็กินไปทีเดียว2เม็ด แล้วลืมกิน3เม็ดสุดท้ายของแผงค่ะ ตอนนี้5วันแล้วประจำเดือนยังไม่มา มีอะไรกับแฟนหลั่งในทุกครั้งค่ะ มีโอกาสจะท้องมั้ยค่ะ ตรวจการตั้งครรภ์แล้วยังขึ้น1ขีด สามารถกินแผงต่อไปได้ปกติเลยมั้ยค่ะ

1
41k
1 ความคิดเห็น

1 ความเห็น

สวัสดีค่ะ ยาคุมชนิด 21 เม็ดจะเป็นแบบที่มีฮอร์โมนทุกเม็ดค่ะ หากรับประทานไม่สม่ำเสมอหรือลืมทานยาคุม มีโอกาสตั้งครรภ์ได้ค่ะ โดยปกติแล้วถ้าทานถูกต้องและตรงเวลาตลอดจะสามารถเว้น 7 วัน แล้วเริ่มแผงใหม่ต่อได้เลยโดยที่ไม่ต้องรอให้มีประจำเดือนค่ะ แต่ในกรณีนี้หากไม่แน่ใจเรื่องการตั้งครรภ์ แนะนำว่ารอให้ประจำเดือนมาและตรวจเรื่องการตั้งครรภ์ร่วมด้วยค่ะ หากไม่ได้ตั้งครรภ์ค่อยเริ่มทานยาคุมแผงใหม่และทานต่อเนื่องทุกวันเวลาเดียวกันครบ 21 วัน เว้น 7 วันแล้วเริ่มแผงใหม่ต่อได้เลยค่ะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"