กังวลว่าจะตั้งครรภ์

สวัสดีค่ะ พอดีว่าช่วงอาทิตย์ก่อนมีเพศสัมพันธ์กับแฟน แล้วเกิดถุงยากแตก หลังจากที่รู้ตัวก็รีบไปซื้อยาคุมฉุกเฉินชนิด1 มากิน วันที่มีเพศสัมพันธ์อยู่ในช่วงหน้า7หลัง7 แต่นี่ครบวันที่ประจำเดือนจะมาแล้วแต่เลื่อนไป3วันแล้วค่ะ มีอาการปวดท้องน้อย ปวดหลังเหมือนตอนที่เป็นประจำเดือน แต่ไม่ได้มีประจำเดือน ออกมา มีตกขาวเป็นมูกเหมือนปกติ อยากรู้ว่ามีโอกาสที่ จะตั้งครรภ์มากหรือน้อยคะ ตอนนี้กังวลมากเลยค่ะ

1
41k
1 ความคิดเห็น

1 ความเห็น

สวัสดีค่ะ ระยะที่ปลอดภัยหน้า 7 หลัง 7 เป็นการคาดคะเนจากวันแรกของประจำเดือนค่ะ เหมาะสำหรับคนที่มีรอบเดือนสม่ำเสมอ ส่วนในคนที่ทานยาคุมฉุกเฉิน บางรายอาจจะทำให้ประจำเดือนมาผิดปกติได้บ้างค่ะ หากทานยาคุมฉุกเฉินทันทีหลังมีเพศสัมพันธ์หรือทานภายในเวลาไม่เกิน 72 ชั่วโมง ประสิทธิภาพในการคุมกำเนิดค่อนข้างดีค่ะ แต่อย่างไรก็ตามหากประจำเดือนยังไม่มาแนะนำไปพบแพทย์เพื่อตรวจอย่างละเอียดอีกครั้งค่ะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"