กินยาคุมฉุกเฉินแล้วเมนไม่มา

อยากสอบถามคะ วันที่4-5เดือนม.ค.มีอะไรกับแฟนแล้วหลั่งใน แต่ภายในวันที่5ก็ได้กินยาคุมฉุกเฉินไปแล้วจนตอนนี้วันที่4กุมภาแล้วประจำเดือนยังไม่มา ปกติเป็นคนประจำเดือนมาตรงทุกรอบคือช่วงวันที่22-23ของทุกเดือน แต่นี้ไม่มาช้ากว่าปกติไป11วันแล้ว จะท้องมั้ยคะ #ประจำเดือนรอบสุดท้ายวันที่22ธันวาคม2565คะ

1
41k
1 ความคิดเห็น

1 ความเห็น

สวัสดีค่ะ โดยปกติแล้วยาคุมกำเนิดฉุกเฉินควรใช้เฉพาะกรณีที่จำเป็นเท่านั้นค่ะ แต่หลังจากรับประทานยาคุมฉุกเฉินแล้ว หากต้องการทานยาคุมกำเนิดแบบแผงต่อ สามารถเริ่มทานยาคุมกำเนิดต่อได้เลย โดยไม่ต้องเว้นระยะค่ะ หรือเริ่มต้นในวันอื่นๆ ก็ได้ แต่ต้องไม่ได้ตั้งครรภ์และหากจะมีเพศสัมพันธ์ในช่วงนั้นให้ใช้วิธีการคุมกำเนิดอย่างอื่นร่วมด้วย เช่น การใช้ถุงยางอนามัยและหลีกเลี่ยงการใช้ยาคุมฉุกเฉินซ้ำอีกค่ะ

แต่โดยทั่วไปแล้ว เวลาที่แนะนำให้เริ่มรับประทานยาคุมกำเนิด คือ วันแรกของการมีประจำเดือน หรือไม่ควรเกินวันที่ 5 ของการมีประจำเดือน เว้นแต่ว่าประจำเดือนครั้งต่อไปขาดหายไป หรือไม่มาตามปกติ ควรตรวจการตั้งครรภ์ให้แน่ใจก่อน หากพบว่าไม่ตั้งครรภ์จึงจะสามารถทานยาคุมกำเนิดต่อไปได้ค่ะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"