กินยาคุมนานๆ อันตรายไหม?

สวัสดีค่ะ ตอนนี้กินยาคุมมาได้ประมาณ 10 ปีแล้วค่ะ ล่าสุดไปตรวจสุขภาพและมีการอัลตราซาวน์ช่องท้องส่วนล่างผลคือปกติ แต่อยากทราบว่าในระยะยาวหากกินต่อไปเรื่อยๆ จะมีผลข้างเคียงอะไรไหมคะ?

และจำเป็นต้องกินเวลาเดิมทุกวันไหมคะ? เช่นวันนี้กินสามทุ่ม พรุ่งนี้กิน 4 ทุ่มได้ไหม? ประสิทธิภาพการป้องกันตั้งครรภ์จะลดลงไหม? ขอบคุณค่ะ

0
41k
1 ความคิดเห็น

1 ความเห็น

สวัสดีค่ะ​ การทานยาคุมเป็นเวลานาน​ หากไม่ได้มีประวัติความเสี่ยงในครอบครัวหรือโรคประจำตัวมาก่อนหน้านี้​ สามารถทานได้ค่ะ​ แต่เมื่ออายุมากขึ้น​ การตรวจร่างกายประจำปีเป็นสิ่งที่สมควรค่ะ​ เนื่องจากหากพบความผิดปกติจะได้สามารถรักษาได้ทันท่วงทีค่ะ​ ส่วนการทานยาคุมหากเวลาคลาดเคลื่อนเล็กน้อยประสิทธิภาพไม่ได้แตกต่างกันค่ะ

10 เดือนที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"