🔥 หัวข้อเด่น

กลัวการตั้งครรภ์

สวัสดีค่ะ วันที่14-20มีนา หนูเป็นรอบเดือน พอ21หนูก็มีเซ็กส์เลย หนูไม่ได้ใส่ถุง แต่กินยาคุมแทน สิ่งที่เกิดขึ้นคือ หนูเป็นรอบเดือนครั้งที่2เมื่อ26มีนา จนวันนี้11เมษา รอบเดือนห่างกัน28วันแล้วเมนส์ยังไม่มาเลย หนูจะท้องมั้ยคะTT

0
41k
1 ความคิดเห็น

1 ความเห็น

สวัสดีค่ะ การรับประทานยาคุมกำเนิดที่อยู่ต้องคือเริ่มทานวันแรกที่ประจำเดือนมา ไม่เกินวันที่ 5 ของรอบเดือนนั้นค่ะ แต่ถ้าเป็นยาคุมกำเนิดฉุกเฉินควรทานเมื่อจำเป็นและทานภายใน 72 ชั่วโมง หากทานถูกต้องจึงจะมีประสิทธิภาพในการคุมกำเนิดค่ะ ซึ่งเลือดที่ออกวันที่ 26/3/2023 อาจจะเป็นเลือดออกจากช่องคลอดที่ผิดปกติ ไม่ได้เป็นรอบประจำเดือน ซึ่งหากก่อนหน้านี้รับประทานยาไม่ถูกต้องก็อาจจะมีโอกาสตั้งครรภ์ได้ค่ะ ดังนั้นหากมีการขาดประจำเดือน แนะนำให้ตรวจการตั้งครรภ์เพื่อยืนยันการวินิจฉัยค่ะ

11 เดือนที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"