การตั้งครรภ์

คุณหมอคะอยากปรึกษาว่าพอดีฝังยาคุมกำเนิดแบบ3ปีแล้วยาคุมพึ่งหมดอายุเมื่อต้นเดือนกันยายนที่ผ่านมาแล้วมีเพศสัมพันธ์ช่วงกลางเดือนมีโอกาสท้องมั้ยคะยังไม่ได้เอาเข็มออกอะค่ะไม่ได้มีคุมแบบอื่นเพิ่มนับตั้งแต่ยาคุมหมดอายุจนวันปจดก็ยังไม่มาเลยค่ะแต่ไม่ได้มีอาการอะไรนะคะ

2
41k
1 ความคิดเห็น

1 ความเห็น

สวัสดีค่ะ โดยปกติแล้วการคุมกำเนิดทุกวิธีไม่สามารถคุมได้ถึง 100% ค่ะ แต่ละวิธีจะมีประสิทธิภาพมากน้อยต่างกันไป ซึ่งการใช้ยาฝังคุมกำเนิดเป็นวิธีที่ประสิทธิภาพค่อนข้างสูง แต่เมื่อยาหมดอายุระดับของฮอร์โมนอาจจะไม่เพียงพอต่อการยับยั้งการตั้งครรภ์ค่ะ ดังนั้นแนะนำให้เปลี่ยนเมื่อครบกำหนดจะปลอดภัยมากกว่าค่ะ หากประจำเดือนยังไม่มาและตรวจแล้วว่าไม่ได้ตั้งครรภ์ก็สามารถถอดอันเดิมออกและเปลี่ยนยาฝังคุมกำเนิดอันใหม่ต่อได้ค่ะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"