"ของกินสุดแปลก ในช่วงท้องของคุณแม่คืออะไร ❓"

ปกติภรรยาเป็นคนไม่ทานทุเรียน และเหม็นกลิ่นทุเรียน แต่ตอนท้องลูกกลับรู้สึกอยากทานทุเรียนมากกก จนเราต้องคอยเบรกและหาอย่างอื่นให้ทานร่วมด้วย กลัวเกิดภาวะเบาหวานครับ

1
41k
1 ความคิดเห็น

1 ความเห็น

สวัสดีค่ะ ถูกต้องแล้วค่ะที่จำกัดการทานผลไม้ที่มีรสหวานมากๆ เช่น ทุเรียน เพราะอาจจะทำให้คุณแม่เป็นเบาหวานตอนตั้งครรภ์ได้ค่ะ ในกรณีที่ไม่ได้มีโรคประจำตัวเป็นเบาหวาน หรือว่าผลน้ำตาลที่ตรวจตอนตั้งครรภ์ปกติดี สามารถทานได้นะคะ เพียงแต่ทานในปริมาณที่พอเหมาะ ไม่มากจนเกินไป เพื่อที่จะทำให้ไม่เกิดภาวะแทรกซ้อนระหว่างตั้งครรภ์ค่ะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"