คนท้องทำผมเล็บได้ป่าวคะ

เราตั้งครรภ์ 3 เดือน เรายังสามารถเข้าซาลอนทำผม ทาเล็บ ดัดผม ยืดผม โกรกผม และย้อมสีผม ได้ตามปกติป่าวคะ หรือควรเลี่ยงใช้พวกออแกนิคคะ

1
41k
3 ความคิดเห็น

3 ความเห็น

สวัสดีค่ะ การที่คนท้องต้องการทำสีผม ยังไม่ได้มีงานวิจัยมารองรับว่าปลอดภัยต่อทารกร้อยเปอร์เซ็นต์นะคะ แต่มีคำแนะนำในเบื้องต้นในกรณีที่คุณแม่มีความจำเป็นต้องทำสีผม ได้แก่ ควรเลี่ยงการทำสีผมในช่วงตั้งครรภ์ไตรมาสแรก และเลือกใช้สีที่ เป็นออร์แกนิกเพื่อลดอันตรายจากแอมโมเนียและเลี่ยงน้ำยาที่มีกลิ่นรุนแรงเกินไป ควรทดสอบว่าไม่มีอาการแพ้สารดังกล่าว และควรเลือกช่างที่มีความชำนาญเพื่อเลี่ยงให้น้ำยาโดนหนังศีรษะน้อยที่สุด ส่วนการใช้ยาทาเล็บและน้ำยาล้างเล็บขณะตั้งครรภ์นั้นสามารถทำได้นะคะ แต่ควรเลือกใช้ยาทาเล็บที่ไม่มีส่วนผสมของโทลูอีน ฟอร์มาลดีไฮด์ และไดบูทิลพาทาเลต และเลือกใช้น้ำยาล้างเล็บที่ไม่มีส่วนผสมของอะซิโตน รวมถึงใช้ด้วยความระมัดระวังอยู่เสมอ เพราะการสัมผัสหรือสูดดมสารเคมีจากน้ำยาทาเล็บบ่อย ๆ อาจเป็นอันตรายต่อพัฒนาการของทารกในครรภ์ทำให้ทารกเกิดความผิดปกติแต่กำเนิดได้ค่ะ อีกทั้งสิ่งที่ต้องระวังคือเรื่องการติดเชื้อ จากการตัดตกแต่งเล็บ หากเครื่องมือที่ใช้ไม่ได้ผ่านการทำความสะอาดฆ่าเชื้อ ก็อาจจะทำให้คุณแม่ติดเชื้อและส่งผลต่อทารกในครรภ์ได้เช่นกันค่ะ สุดท้ายแล้วที่สำคัญคุณแม่อย่าลืมแจ้งช่างทุกครั้งเมื่อเข้าร้านทำผมหรือทำเล็บนะคะว่ากำลังตั้งครรภ์

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ

คนท้องทำผมเล็บได้ป่าวคะคนท้องทำผมเล็บได้ป่าวคะ
1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ

คนท้องทำผมเล็บได้ป่าวคะคนท้องทำผมเล็บได้ป่าวคะ
1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"