จะรู้ได้อย่างไรว่าท้อง

นอกจากการอาเจียน อาการอื่น ๆ ที่เป็นสัญญาณของการท้อง หรือเป็นสัญญาณที่ต้องไปตรวจว่าท้องหรือไม่ มีอะไรบ้างครับ

1
41k
1 ความคิดเห็น

1 ความเห็น

สวัสดีค่ะ อาการแรกเลยของการตั้งครรภ์คือการขาดประจำเดือนค่ะ ถ้าผู้หญิงที่ประจำเดือนมาสม่ำเสมอและมีการขาดประจำเดือนไป และมีเพศสัมพันธ์ แนะนำให้ตรวจการตั้งครรภ์โดยชุดตรวจการตั้งครรภ์ด้วยตนเอง หรือถ้าต้องการตรวจละเอียดสามารถไปพบสูตินรีแพทย์ที่โรงพยาบาบได้ค่ะ ส่วนอาการอื่นๆขึ้นกับในแต่ละคนค่ะ อาจจะมากน้อยต่างกัน หรือในบางคนอาจจะไม่มีอาการแพ้ท้องเลยได้ค่ะ อาการที่บ่งบอก เช่น คลื่นไส้ อาเจียน เหม็นอาหารบางชนิด รู้สึกเต้านมขยาย อ่อนเพลีย เป็นต้นค่ะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"