ชวนคุณแม่ตั้งครรภ์ ถามคุณหมอ ในHello คุณหมอ Community

ชวนคุณแม่ตั้งครรภ์ ถามคุณหมอ ในHello คุณหมอ Community

แค่ปรึกษาหมอ ก็ได้ลุ้นบัตรแทนเงินสด Lotus มูลค่า 500 บาท 4 รางวัล ในหัวข้อใดก็ได้

ระยะเวลาร่วมกิจกรรม วันนี้ - 26 สิงหาคม 2565 นี้เท่านั้น

#HelloคุณหมอCommunity

ชวนคุณแม่ตั้งครรภ์ ถามคุณหมอ ในHello คุณหมอ Communityชวนคุณแม่ตั้งครรภ์ ถามคุณหมอ ในHello คุณหมอ Community
4
41k
11 ความคิดเห็น

11 ความเห็น

ตั้งครรภ์อยู่ สามารถฝังเข็มได้มั้ยคะ ก่อนตั้งครรภ์จะมีปวดหลัง ปวดสะบัก ไม่แน่ใจถ้าตั้งท้องอยู่จะฝังเข็มได้ไหมคะ

ชวนคุณแม่ตั้งครรภ์ ถามคุณหมอ ในHello คุณหมอ Communityชวนคุณแม่ตั้งครรภ์ ถามคุณหมอ ในHello คุณหมอ Community
1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
@Nittha Techarungtawin

สวัสดีค่ะ โดยปกติในช่วงตั้งครรภ์น้ำหนักคุณแม่ที่มากขึ้น อาจจะทำให้อาการปวดสะบักและปวดหลังเป็นมากขึ้นได้ค่ะ ซึ่งแนะนำให้ปรึกษาสูติแพทย์ที่ทำการฝากครรภ์ด้วยร่วมกับแพทย์เฉพาะทางกายภาพค่ะ เพราะต้องประเมินความเสี่ยงร่วมกันค่ะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ

การดื่มน้ำผลไม้หรือทานผลไม้บางชนิด เช่น แตงโม น้ำมะพร้าว มีผลต่อการตั้งครรภ์ไหมคะ เพราะผู้ใหญ่บางท่านพยายามให้หลีกเลี่ยงค่ะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
@Annabelle Annabelle

สวัสดีค่ะ การดื่มน้ำผลไม้ที่มีรสหวาน อาจจะทำให้คุณแม่ตั้งครรภ์เสี่ยงต่อภาวะเบาหวานขณะตั้งครรภ์ได้ค่ะ การรับประทานอาหารทุกอย่างในปริมาณที่พอเหมาะไม่ได้เป็นข้อห้ามในคุณแม่ที่ตั้งครรภ์นะคะ แต่สิ่งที่ควรหลีกเลี่ยง ได้แก่ อาหารหมักดอง อาหารดิบ เครื่องดื่มแอลกอฮอล์ เป็นต้นค่ะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ

ถ้าไม่กินยาบำรุงครรภ์ลูกในท้องจะเป็นอันตรายไหมค่ะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
@รั้วรัก อิสลาม

สวัสดีค่ะ ยาบำรุงที่คุณหมอแนะนำให้ทานตอนตั้งครรภ์ เนื่องจากเมื่อตั้งครรภ์ ร่างกายของคุณแม่ต้องการพวกแร่ธาตุและวิตามินที่มากขึ้น เพื่อช่วยเสริมสร้างร่างกายที่มีการเปลี่ยนแปลงและช่วยพัฒนาร่งกายและสมองของทารก รวมถึงช่วยบำรุงเลือดเพื่อเตรียมพร้อมในช่วงระยะคลอด ในกรณีที่คุณแม่ไม่สามารถทานวิตามินได้ แนะนำให้ทานอาหารที่หลากหลายเพื่อให้ได้รับ ปริมาณแร่ธาตุและวิตามินที่เพียงพอค่ะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ

พอดีเป็นโรคเบาหวาน ตั้งครรภ์ต้องดูตัวอย่างไรให้ดีที่สุด สำหรับตัวเราและลูกในท้อง และลูกจะเป็นเบาด้วยหรือไม่ค่ะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
@Tossapon Songpasuk

สวัสดีค่ะ แนะนำให้คุณแม่ควบคุมอาหารเพื่อให้ระดับน้ำตาลไม่สูงเกินไปค่ะ เนื่องจากอาจจะส่งผลทำให้เกิดภาวะแทรกซ้อนในการตั้งครรภ์ ทั้งต่อคุณแม่และทารกในครรภ์ได้ค่ะ และอยู่ในความดูแลของสูติแพทย์ที่ฝากครรภ์ด้วยอย่างใกล้ชิดเพื่อคอยตรวจว่ามีสิ่งผิดปกติหรือไม่ เช่น ภาวะครรภ์เป็นพิษ ทางเดินปัสสาวะอักเสบ ภาวะทารกตัวโต หรือภาวะน้ำคร่ำเกิน เป็นต้น ส่วนในกรณีที่ทั้งคุณพ่อและคุณพ่อเป็นเบาหวาน อาจจะส่งผลให้ลูกมีโอกาสเป็นเบาหวานมากขึ้นได้ค่ะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
@Tossapon Songpasuk

แจ้งเพิ่มเติม สามีก็เป็นโรคเบาค่ะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ

พอดีไปตรวจครรภ์มาครั้งแรกวันที่ฝากครรภ์แล้วหมอตรวจไม่เจอเด็กเจอแต่ถุงน้ำคร่ำ แต่ตรวจฉี่ก็ตรวจเลือดก็คือว่าท้องนะคะมีอาการเวียนหัวอ่อนเพลียผะอืดผะอมตลอดเวลาแต่ไม่มีเลือดออกจากช่องคลอดนะคะปกติทุกอย่างเลยอยากรู้ว่าจะมีสิทธิ์เป็นท้องลมได้ไหมคะรอตรวจรอบใหม่อยู่คะแล้วมันอันตรายไหมคะแล้วสรุปเราท้องตั้งครรภ์จริงหรือไหมคะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
@Wilaiwan Wi

สวัสดีค่ะ อาจจะต้องดูว่าคุณแม่อายุครรภ์เท่าไหร่ โดยที่นับจากวันแรกของประจำเดือนครั้งสุดท้าย แล้วดูเทียบว่าในวันที่ไปตรวจอัลตราซาวด์วัดถุงตั้งครรภ์ได้อายุครรภ์เท่าไหร่ ขนาดเท่าไหร่ด้วยค่ะ ในเบื้องต้นยังไม่ต้องกังวลนะคะเพราะคุณหมอมีนัดตรวจติดตามอยู่แล้ว ถ้าเข้าเกณฑ์ที่วินิจฉัยภาวะท้องลมคุณหมอจะแจ้งขั้นตอนการปฏิบัติต่ออีกทีค่ะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"