ตั้งครรภ์ไม่พร้อม

เนื่องจาก ONS กับผู้ชายที่ไม่รู้จักมาค่ะ และต้องการยุติการตั้งครรภ์มีคำแนะนำอย่างไรบ้างคะ ตอนนี้ถูกกฏหมายรึยังคะ

1
41k
4 ความคิดเห็น

4 ความเห็น

อยากยุติการตั้งครรภ์คะ อายุเยอะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ

สวัสดีค่ะ ถ้าตามที่ราชกิจจานุเบกษาเผยแพร่ประกาศกระทรวงสาธารณสุข เรื่อง การตรวจและรับคำปรึกษาทางเลือกในการยุติการตั้งครรภ์ ปี 2565 ระบุว่าให้หญิงตั้งครรภ์ 12-20 สัปดาห์ ควรตรวจและรับปรึกษาก่อนยุติการตั้งครรภ์ค่ะ ซึ่งเนื้อหาของประมวลกฎหมายอาญา มาตรา 305 ซึ่งมีผลบังคับใช้ในเดือน ก.พ. 2564 ระบุว่า หญิงที่อายุครรภ์ไม่เกิน 12 สัปดาห์ สามารถทำแท้งได้โดยไม่มีความผิด หากเป็นการยุติการตั้งครรภ์โดย ผู้ประกอบวิชาชีพเวชกรรม

นอกจากนี้ กฎหมายยังให้ยุติการตั้งครรภ์ได้ หากจำเป็นต้องทำเพราะอาจเสี่ยงต่อการได้รับอันตรายต่อสุขภาพทางกายหรือจิตใจ

จำเป็นต้องทำเนื่องจากมีความเสี่ยงอย่างมากหรือมีเหตุผลทางการแพทย์ อันควรเชื่อได้ว่า หากทารกคลอดออกมาจะมีความผิดปกติถึงขนาดทุพพลภาพอย่างร้ายแรง

ส่วนหญิงที่มีอายุครรภ์เกิน 12 สัปดาห์ แต่ไม่เกิน 20 สัปดาห์ ที่ยืนยันยุติตั้งครรภ์ หลังได้รับการตรวจและปรึกษาทางเลือก กฎหมายระบุว่า ทำแท้งได้โดยไม่มีความผิดค่ะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
@ขุุนเขา ยะเยือก

สวัสดีค่ะ ไม่ทราบว่ามีปัญหาด้านไหนคะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
@พญ. วรัญญา สิริธนาสาร

สวัสดีค่ะคุณหมอจะขอรบกวนปรึกษาและขอคำแนพนำจากคุณหมอเรื่องสมรรถภาพของสามีคะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"