ตั้งชื่อว่าอะไรดีอ่ะ;-;

คือ มีข้อสงสัยก็คือ หลายวันก่อนมีอาการปวดจุกนม แล้วพอวันนี้ก่อนที่จะอาบน้ำบีบนมแล้วเหมือนพบก้อนเนื้ออะไรปากอย่างที่หัวนมทั้ง2ข้างเลยค่ะ ตอนนี้อายุประมาณ14-15ปีนี้ค่ะ ขึ้นม.3 มีประจำเดือนแล้ว คืออยากทราบว่ามันเป็นเรื่องปกติของการเจริญเติบโตรึเปล่าคะ หรือยังไงตอนนี้เครียดมากๆค่ะ นอนร้องไห้ทุกคืนเลยกลัวตัวเองจะเป็นอะไร🙁

1
41k
1 ความคิดเห็น

1 ความเห็น

สวัสดีค่ะ อาจจะต้องได้รับการตรวจร่างกายค่ะ เนื่องจากเป็นช่วงที่เข้าสู่ระยะวัยรุ่น เต้านมอยู่ในช่วงกำลังพัฒนา ซึ่งหากเป็นแค่ breast bud ก็เป็นพัฒนาการตามปกติค่ะ แต่ถ้าเป็นก้อนที่คลำได้ผิดปกติ อาจจะต้องมีการตรวจเพื่อเติมค่ะ

11 เดือนที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"