ถามเกี่ยวกับไข่

คุณหมอคะ ทำ iuiแล้วไปซาวน์ไข่มาก่อนวันฉีดยาชักนำไข่ตก ผลซาวน์ได้ 3 ใบ ขนาด 16,13,9 แต่พอวันนัดฉีดเชื้อปรากฎว่าได้ไข่เพิ่มเป็น 4 ฟอง ขนาดไข่ 28,27,และ17,9

1.คำถามคือ28,28 เขาเรียกว่าไข่แก่หรือป่าวคะ

2.ก่อนมันฉีดยาชักนำไข่ตก2วันคุณหมอสั่งให้ทำการบ้านเองก่อนมาฉีดสักรอบ มีโอกาสตั้งครรภ์ไหมคะ

3.สรุปได้ไข่ 4 ฟอง คุณหมอปฎิเสธการฉีดเชื้อให้คะ

0
41k
1 ความคิดเห็น

1 ความเห็น

สวัสดีค่ะ​ โดยปกติวันที่จะให้ฉีดยากระตุ้นให้ไข่ตกจะเป็นวันที่บอกได้ว่าจำนวนไข่ที่โตและเหมาะสมได้กี่ใบค่ะ​ เช่น​ วันที่อัลตราซาวด์ครั้งสุดท้ายถ้าได้ใบที่เกิน​ 18 มม.​ 1-2 ฟอง​ แพทย์จะกำหนดวันและเวลาที่ให้ฉีดยากระตุ้นให้ไข่ตก​ และนัดวันและเวลาที่กลับมาฉีดน้ำเชื้อค่ะ​ ซึ่งหากวันที่อัลตราซาวด์ครั้งสุดท้ายได้ไข่ตั้งแต่​ 3​ ใบขึ้นไป​ จะทำให้เพิ่มความเสี่ยงในการตั้งครรภ์แฝดสามมากขึ้นค่ะ​ ซึ่งต้องพิจารณาความเสี่ยงในแต่ละเคสต่างกันออกไป​ค่ะ​ แต่ถ้า​ 4​ ใบขึ้นไปไม่แนะนำให้ฉีดค่ะ

10 เดือนที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"