ทานยาคุมรายเดือน แต่ประจำเดือนมาเร็วกว่าปกติ

ทานยาคุมเมอซิลอน28เม็ดต่อเนื่องมาหลายเดือนแล้วค่ะ ตรงเวลาและไม่เคยลืมค่ะ ปกติประจำเดือนจะมาในวันที่กินเม็ดที่25 แต่เดือนวันที่กินเม็ดที่23มีตกขาวสีน้ำตาล วันที่กินเม็ดที่24มีประจำเดือนมาค่ะ ก่อนหน้านี้มีพสพ.ป้องกัน(ใส่ถุงยาง)วันที่1มกราค่ะ ตรวจเลือดวันที่15มกราและตรวจปัสสาวะวันที่20มกรา ให้ผลเป็นลบทั้ง2ครั้งค่ะ เลยสงสัยว่าการที่ประจำเดือนมาเร็วกว่าเดือนก่อนๆผิดปกติมั้ยคะ แล้วความเครียดและพักผ่อนน้อยมีผลมั้ย (เครียดและพักผ่อนน้อยต่อเนื่องมาตั้งแต่ต้นเดือนแล้วค่ะ)

1
41k
1 ความคิดเห็น

1 ความเห็น

สวัสดีค่ะ ยาคุม Mercilon แผง 28 เม็ด จะเป็นเม็ดที่มีฮอร์โมน 21 เม็ดค่ะ ดังนั้นหลังจากเม็ดที่ 21 อาจจะมีประจำเดือนมาได้ แต่แนะนำว่าควรทานจนหมดแผงและเริ่มแผงใหม่ตามปกติค่ะ แต่ถ้ามีการขาดประจำเดือนแนะนำตรวจเรื่องการตั้งครรภ์ร่วมด้วยค่ะ เนื่องจากการคุมกำเนิดไม่สามารถป้องกันการตั้งครรภ์ได้ร้อยเปอร์เซ็นต์ค่ะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"