ทำหมันแล้วประจำเดือนมาช้า

สวัสดีค่ะคุณหมอ พอดีว่าประจำเดือนมาล่าสุดวันแรก 16พ.ค.66 ณตอนนี้ 4 ก.ค.66 ประจำเดือนยังไม่มา หนูทำหมันมาแล้ว ลูกคนสุดท้องอายุ 12 ปี หนูมีโอกาสตั้งครรภ์มั้ยค่ะ

0
41k
1 ความคิดเห็น

1 ความเห็น

สวัสดีค่ะ​ หากทำหมันมานาน​ 12 ปีแล้ว และมีเพศสัมพันธ์สม่ำเสมอโดยที่ไม่ได้ป้องกันวิธีอื่นโอกาสตั้งครรภ์น้อยมากค่ะ​ หากประจำเดือนเริ่มมาห่างทั้งๆที่ก่อนหน้านี้มาปกติตลอด​ อาจจะต้องดูว่าช่วงอายุประมาณเท่าไหร่ค่ะ​ หากไม่ได้มีอาการผิดปกติอื่นๆร่วมด้วย​ สามารถสังเกตประจำเดือนไปก่อนได้ค่ะ​ โดยบันทึกและเก็บข้อมูลไว้ค่ะ​ แต่ถ้าหากมีอาการผิดปกติอื่นๆ​ ร่วมด้วย​ แนะนำปรึกษาแพทย์เพื่อตรวจเพิ่มเติมค่ะ

9 เดือนที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"