ประจำเดือนมาก่อนกำหนด18วัน

สวัสดีค่ะพอดีอยากทราบว่าประจำเดือนมาเเบบนี้ปกติไม่ ปจด มาครั้งเเรกวันที่18หยุดวันที่24. เเต่พอผ่านไป14วัน มันมีเลือดเหมือน ปจด เเต่มัน เป็นสีคล้ายๆสนิม มาเยอะเเค่2วันเเรก พอวันที่3ที้4. มาพอติด กกน คะ เเต่ก่อนหน้าที่จะเป็นเเบบนี้1อาทิตย์ได้กินยาคุมฉุกเฉินไปคะ ทีเเรกก็ไม่อะไรเเต่นี่เลยเวลา ปจด มา3-4วันเเล้วคะ

2
41k
1 ความคิดเห็น

1 ความเห็น

สวัสดีค่ะ การใช้ยาคุมกำเนิด อาจจะทำให้มีเรื่องเลือดออกจากช่องคลอดผิดปกติ หรือประจำเดือนมาผิดปกติได้ค่ะ แนะนำให้ใช้เมื่อจำเป็นค่ะ เพราะหากใช้สม่ำเสมออาจจะส่งผลต่อระบบฮอร์โมนและระบบอวัยวะสืบพันธุ์ได้ค่ะ และหากประจำเดือนมาขาดๆ หายๆ ไม่แน่ใจว่าตั้งครรภ์หรือไม่ แนะนำให้ตรวจเพื่อยืนยันค่ะ

11 เดือนที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"