ประจำเดือนมาช้า

กินยาคุมแผงสุดท้ายเมษา ประจำเดือนมาล่าสุด 28 พฤษภา ได้หยุดกินยาคุมไป แล้วมีเพศสัมพันธ์วันที่17มิถุนา ตอนนี้ประจำเดือนยังไม่มา แบบนี้เกิดผิดปกติมั้ยคะ หยุดยาคุมไปแล้ว จะตั้งครรภ์มั้ยคะ

ไม่มีอาการอะไรเลยนะคะ ไม่ปวดท้อง ไม่เจ็บนม

แต่มีตกขาวมาแค่ครั้งเดียวเป็นแป้งเปียก หรือเป็นเพราะเครียดคะช่วงนี้เครียดบ่อยมากเลยค่ะ แต่ก่อนหน้านี้กินยาคุม ประจะเดือนมาปกติตลอดค่ะ พอหยุดกิน สิวก็ขึ้นมาเยอะมาก หน้ามัน

0
41k
1 ความคิดเห็น

1 ความเห็น

สวัสดีค่ะ​ หลังจากหยุดทานยาคุม​ รังไข่จะกลับมาทำงานปกติ​ ซึ่งหากมีเพศสัมพันธ์ในช่วงวันที่ใกล้ไข่ตกก็สามารถตั้งครรภ์ได้ค่ะ​ ส่วนการทานยาคุม​ นอกจากช่วยในเรื่องการคุมกำเนิดแล้ว​ การช่วยคุมเรื่องสิว​หรือหน้ามัน ก็ถือเป็นหนึ่งใน non contraceptive​ benefit ค่ะ

9 เดือนที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"