ประจำเดือนมาน้อยกว่าปกติ

ประจำเดือนมา2วันแล้วหมดไป สีประจำเดือนวันแรกเป็นสีแดงสดออกมาให้ปริมาณมากแต่ก็น้อยกว่าที่เคยเป็น มีอาการปวดท้องประจำเดือนแต่วันที่2ก็เริ่มน้อยลงค่ะ ประจำเดือนมาล่าสุดวันที่3ธันวา นอบนี้ประจำเดือนมาวันที่29ธันวา ซึ่งห่างจากรอบเดือนก่อนประมาณ26วัน เลือดที่ออกมาถือเป็นเลือดประจำเดือนไหมคะ หรืออาการแบบนี้เป็นผลข้างเคียงจากการกินยาคุมฉุกเฉิน ตอนนี้กังวลค่ะ ยังไม่พร้อมจริงๆ

1
41k
1 ความคิดเห็น

1 ความเห็น

สวัสดีค่ะ ก่อนอื่นอาจจะต้องดูว่าก่อนหน้านี้ลักษณะประจำเดือนเป็นแบบไหนค่ะและเคยมีอาการปวดท้องเสลามีประจำเดือนร่วมด้วยหรือไม่ เพราะรอบเดือนปกติสามารถอยู่ในช่วง 21-35 วันได้ค่ะ ซึ่งหากมีประวัติใช้ยาคุมฉุกเฉินและมีการขาดประจำเดือนแนะนำให้ตรวจเรื่องการตั้งครรภ์เพื่อยืนยันการวินิจฉัย แต่ถ้าไม่ได้มีการขาดประจำเดือนแต่ไม่แน่ใจว่าเลือกสีแดงที่ออกมาใช่ประจำเดือนหรือไม่หรือว่ามีอาการปวดท้องน้อยที่ดูผิดปกติ แนะนำว่าควรไปโรงพยาบาลเพื่อพบแพทย์เพื่อซักประวัติและตรวจร่างกายอย่างละเอียดเพื่อความปลอดภัยค่ะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"