ประจำเดือนหรืออาการบอกการตั้งครรภ์

สวัสดีค่ะเมื่อวันที่ 19 ที่ผ่านมาอยู่ๆก็มีประจำเดือนไหลออกมาไม่เยอะมากก็เลยไปใส่ผ้าอนามัยพอมาวันที่ 20 ก็มีประจำเดือนไหลก็แต่ก็ไม่เยอะแค่พอเลอะผ้าอนามัยวันที่ 21 ไหลแค่พอเลอะกางเกงแต่จะเป็นสีออกน้ำตาล ตอนนี้กังวลมากๆค่ะไม่แน่ใจว่าเป็นสัญญาณเตือนอะไรหรือเปล่าเพราะ รอบเดือนในเดือนนี้มาตั้งแต่วันที่ 3 มกราคมคมแล้วและมาปกติ 3,4,5,6 เป็นระยะเวลา4วัน เลยไปหาอ่านตามเว็บ บางเว็บบอกว่าอาจเป็นเลือดล้างหน้าเด็ก อาการการตั้งครรภ์ เลยอยากจะถามคุณหมอให้แน่ใจและคลายการกังวลค่ะ ว่าอาการแบบนี้เป็นเพราะอะไรตอนนี้ไม่พร้อมในการมีบุตรค่ะ

1
41k
1 ความคิดเห็น

1 ความเห็น

สวัสดีค่ะ อาจจะต้องมีประวัติอื่นๆเพิ่มเติมค่ะ เช่น เคยมีการขาดหายไปของประจำเดือนก่อนหน้านี้มั้ย ช่วงเวลาที่มีเพศสัมพันธ์เป็นช่วงใกล้ไข่ตกมั้ย หรือว่าใช้การคุมกำเนิดแบบไหนค่ะ กรณีที่มีเลือดออกจากช่องคลอดผิดปกติแนะนำให้ไปตรวจภายในเพื่อดูว่าเลือดออกจากจุดไหนค่ะ เพราะนอกจากการตั้งครรภ์แล้วยังมีภาวะเลือดออกผิดปกติอื่นๆ ที่อาจเกิดได้ค่ะ ซึ่งคุณหมอจะประเมินสาเหตุให้จากการซักประวัติ การตรวจร่างกาย และการวินิจฉัยเพิ่มเติม เช่น ตรวจคอนเฟิร์มการตั้งครรภ์ หรือการอัลตราซาวน์ร่วมด้วยค่ะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"