ประจำเดือนไม่มา

ประจำเดือนมาครั้งล่าสุด 15 ธันวาคม 2565 แล้วมีเพศสัมพันธ์ ครั้งสุดท้าย วันที่25 ธันวาคม2565 แต่หลั่งนอกค่ะ จนถึงวันนี้ 8กุมภาพันธ์ 2566 ประจำเดือนยังไม่มาเลยค่ะ 55 วันแล้ว แต่ซื้อที่ตรวจครรมาตรวจ ขึ้น1ขีดค่ะ แบบนี้จะมีโอกาสท้องไหมค่ะ

2
41k
2 ความคิดเห็น

2 ความเห็น

ดีค่ะ หลังเป็นเม็นเดือนที่แล้ว ก็ไม่กินยาคุมเลย แต่ ปจด ไม่มามีโอกาสท้องไหมค่ะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ

สวัสดีค่ะ ในกรณีที่ขาดประจำเดือนโดยที่ไม่ได้ตั้งครรภ์ สามารถเกิดจากบางช่วงที่ฮอร์โมนมีความเปลี่ยนแปลงได้ค่ะ แต่ถ้าหากขาดหายไปเกิน 3 เดือน แนะนำว่าควรไปตรวจเพื่อวินิจฉัยว่าเกิดจากสาเหตุอื่นๆหรือไม่ค่ะ แต่ถ้าค่อนข้างกังวลใจในเรื่องของการตั้งครรภ์ สามารภตรวจเลือดดูค่า beta hCG เพื่อยืนยันการวินิจฉัยได้ค่ะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"