ปวดท้องน้อยบ่อย แต่ไม่ใช่ระหว่างมีประจำเดือน

มีอาการในช่วงประมาณหลังประจำเดือนหมด 5-6 วัน จะเริ่มมีอาการปวดท้องเหมือนประจำเดือนจะมา ปวดท้องมาก ร้าวไปยังหลังและขา แทบจะเดินไม่ได้เลย เคยไปตรวจสูตินารี 2 รอบทั้งซาวด์และตรวจภายใน ก็ไม่พบอะไร หาสาเหตุไม่ได้ ควรแก้ปัญหาอย่างไรดี ไม่อยากกินยาแก้ปวดประจำเดือนตลอด เพราะมันมีผลข้างเคียงกับร่างกายค่ะ

2
41k
1 ความคิดเห็น

1 ความเห็น

สวัสดีค่ะ - ไม่ทราบว่าเคยมีประวัติผ่าตัดอวัยวะภายในช่องอุ้งเชิงกรานหรือผ่าคลอดมาก่อนมั้ยคะ หรือมีประวัติช่องอุ้งเชิงกรานอักเสบ ซึ่งอาจจะทำให้มีพังผืดภายในช่องอุ้งเชิงกรานได้ค่ะ - เบื้องต้นแนะนำให้จดวันที่มีประจำเดือนพร้อมกับบันทึกวันที่มีอาการปวด หากเป็นช่วงกลางรอบเดือนอาจเกิดจากการปวดเวลาที่ตกไข่ (mittelschmerz) ซึ่งอาการปวดอาจจะเหมือนกับเวลาที่มีประจำเดือนได้เหมือนกันค่ะ - ในกรณีที่ทานยาลดปวดแล้วอาการไม่ดีขึ้น ปวดท้องน้อยเรื้อรังเกิน 6 เดือน อาจจะปรึกษาแพทย์เพื่อทำการส่องกล้อง (Laparoscopic diagnosis) เพื่อหาสาเหตุได้ค่ะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"