ปวดท้องน้อยเลือดออก2รอบ

มีพสพ.ประมาณวันที่2กันยากินยาคุมกำเนิดวันนั้นตอนเย็นพอวันที่9มีเลือดไหลออกมา​ สัปดาห์​ต่อมามีปวดท้องน้อยปวดหลัง​ มีเลือดไหลอีกรอบวันที่14อันนี้ท้องหรืออะไรคะกลัวท้องมากเลยค่ะ​ ตอนนี้เครียดไปหมด

วอนคุณหมอตอบทีค่ะเครียดมาก

2
41k
1 ความคิดเห็น

1 ความเห็น

สวัสดีค่ะ จากประวัติอาจจะยังบอกไม่ได้ชัดค่ะว่าวันที่มีเพศสัมพันธ์อยู่ในช่วงที่มีโอกาสตั้งครรภ์ (fertile window) หรือไม่ โดยที่ต้องอ้างอิงจากประจำเดือนวันแรกของเดือนที่มาล่าสุด ร่วมกับประวัติประจำเดือนก่อนหน้านี้ และต้องทราบชนิดของยาคุมฉุกเฉินที่ทาน เวลาที่ทานครั้งแรก และในบางชนิดต้องมีการทานซ้ำ ซึ่งประวัติเหล่านี้อาจจะเตรียมเพื่อให้ประวัติคุณหมอที่ทำการรักษาเพิ่มเติมด้วยค่ะ แต่ในเบื้องต้นถ้ามีประวัติเลือดออกจากช่องคลอดผิดปกติร่วมกับมีอาการปวดท้องน้อยร่วมด้วย แนะนำให้ไปตรวจที่โรงพยาบาลทันทีค่ะ เนื่องจากถ้าหากตั้งครรภ์และมีภาวะแทรกซ้อนอาจเกิดอันตรายได้ค่ะ เช่น ภาวะแท้ง หรือตั้งครรภ์นอกมดลูก เป็นต้น แต่ถ้าอาการดังกล่าว ไม่ได้เกิดจากการตั้งครรรภ์ที่ผิดปกติ ก็อาจจะต้องหาสาเหตุเพื่อทำการรักษาได้ตรงตามโรคอีกทีค่ะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"