ปวดประจำเดือน

เวลาก่อนประจำเดือนจะมีปัญหาค่ะ ช่วงก่อนอาทิตย์แรก จะปวดหัวไมเกรน หลังจากนั้นจะปวดหน่วงๆมดลูก แล้วก่อนประจำเดือนมา 1 วันจะปวดหนักมากค่ะ แบบลุกไม่ไหว จะมีอะไรผิดปกติที่มดลูกหนูไหมคะ

1
41k
1 ความคิดเห็น

1 ความเห็น

สวัสดีค่ะ หากมีอาการปวดท้องประจำเดือนมากขึ้นกว่าเดิมที่เคยเป็น อาจจะมีโอกาสเป็นโรคเยื่อบุโพรงมดลูกเจริญผิดที่ (Endometriosis) ได้ค่ะ แนะนำว่าควรไปตรวจภายในร่วมกับการตรวจอัลตราซาวด์เพื่อดูความผิดปกติของมดลูกและรังไข่ทั้งสองข้างค่ะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"