พ่อแม่สามีเป็นผู้บกพร่องทางการได้ยิน

สวัสดีค่ะ พอดีสงสัยว่าถ้าพ่อแม่สามีเป็นผู้บกพร่องทางการได้ยินทั้งคู่ แต่สามีได้ยินปกติปกติ แบบนี้ลูกสามารถเป็นผู้บกพร่องทางการได้ยินมากน้อยแค่ไหนคะ

1
41k
2 ความคิดเห็น

2 ความเห็น

สวัสดี​ค่ะ​ ภาวะที่มีการบกพร่องทางการได้ยินนอกจากการถ่ายทอดทางพันธุกรรมแล้วยังมีได้หลายสาเหตุค่ะ​ อาจจะต้องดูว่าเกิดจากสาเหตุไหน​ ซึ่งเกิดได้ตั้งแต่ช่วงตั้งครรภ์และหลังคลอดค่ะ​ หากมีความกังวล​ อาจจะต้อง​มีข้อมูลเพิ่มเติมเพื่อไปปรึกษาเตรียมพร้อมก่อนตั้งครรภ์​ได้ค่ะ

10 เดือนที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
1

จากประสบการณ์ส่วนตัวนะคะ

พ่อแม่เราเป็นใบ้ทั้งคู่ เรามีพี่น้อง2คนพ่อแม่เดียวกัน คือปกติทั้งคู่ ได้ยิน พูดได้ปกติ

เราแต่งงาน เรามีลูก 2คน ลูกเราก็ได้ยินและก็พูดได้ปกติค่ะ

11 เดือนที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
2
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"