มีเพศสัมพันธ์หลังคลอดลูก

สวัสดีค่ะ คือเราอยากรู้ ว่า หลังคลอดลูกสามารถมีเพศสัมพันธ์กับสามี ได้เมื่อไหร่คะ กลัวว่าแผลจะฉีกมากเลย คลอดธรรมชาติอะค่ะ ตอนนี้คลอดได้อาทิตย์นึงแล้ว ช่วยตอบด้วยนะคะ ขอบคุณจ้า

1
41k
2 ความคิดเห็น

2 ความเห็น

สวัสดีค่ะคุณ Nat Ty หลังคลอดสามารถมีเพศสัมพันธ์ได้ตั้งแต่หกสัปดาห์หลังคลอดค่ะ เนื่องจากเป็นช่วงเวลาที่คุณแม่ส่วนใหญ่จะน้ำคาวปลาหมดและคุณหมอจะมีการนัดตรวจหลังคลอดเพื่อเช็คแผล ตรวจขนาดมดลูกและตรวจเช็คมะเร็งปากมดลูกหลังคลอด พร้อมให้คำแนะนำเรื่องการคุมกำเนิดด้วยค่ะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ

สวัสดีค่ะ ยินดีสำหรับสมาชิกใหม่ของครอบครัวด้วยนะคะ

คุณแม่คลอดธรรมชาติโดยปกติแผลจะหายค่อนข้างเร็ว และอาจมีเพศสัมพันธ์ได้เร็วกว่าผ่าคลอด ขึ้นอยู่กับสภาพร่างกาย โดยปกติถ้าคลอดธรรมชาติอาจเว้นระยะประมาณ 4-6 สัปดาห์ ลองอ่านวิธีดูแลตัวเองและระยะเวลาหลังคลอดที่เหมาะสมก่อนมีเพศสัมพันธ์จากบทความนี้นะคะ

ร่างกายหลังคลอด คุณแม่มือใหม่ดูแลตนเองอย่างไรดี

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"