ลิ่มเลือดอุดตัน

สวัสดีตรวจเลือดมาเกล็ดค่าเลือดสูงมานิดนึง แบบนี้ทำให้มีภาวะเสี่ยงเป็นลิ่มเลือดอุดตันตอนตั้งครรภ์ได้ไหมคะ

0
41k
3 ความคิดเห็น

3 ความเห็น

สวัสดีค่ะ ค่าเกล็ดเลือดที่สูงขึ้นอาจจะต้องมีการตรวจประเมินซ้ำว่าเป็นค่าที่สูงจริงๆหรือไม่ค่ะ หรือว่ามีโรคประจำตัวอะไรที่ยังไม่ทราบมาก่อนหน้านี้หรือไม่ ถึงจะบอกความเสี่ยงของการเกิดภาวะแทรกซ้อนขณะตั้งครรภ์ได้ค่ะ ซึ่งโดยปกติแล้วถ้าผลเลือดมีความผิดปกติซึ่งเป็นกลุ่มโรคที่มีความเสี่ยงต่อการเกิดลิ่มเลือดอุดตัน คุณหมอจะมีนัดตรวจติดตามซ้ำอีกรอบค่ะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ

สอบถามคุณหมอครับ

ปัจจุบันนี้. ลูกชาย 3 ปี 2 เดือน. คือตอนนี้ลูกมีอาการพื่นขึ้นที่มือ-เท้าและในช่องปาก และบริเวณก้น. เป็นมาประมาณ 4. วัน ไม่ทราบว่าลูกเป็นอะไรครับ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
@thongyoyruank29-dPe

สวัสดีค่ะ แนะนำให้พบคุณหมอเด็กที่เฉพาะทางด้านผิวหนังที่โรงพยาบาลค่ะ เนื่องจากผื่นในเด็กมีหลายประเภท อาจจะเป็นเพียงผื่นแพ้ หรือถึงขึ้นโรคมือ เท้า ปากได้ ซึ่งต้องดูอาการอื่นๆ ร่วมด้วยค่ะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"