วิธีช่วยให้คลอดง่าย

สวัสดีค่ะ คุณน้าตั้งครรภ์ได้ 6 เดือนแล้วค่ะ ควรเตรียมตัวพร้อมคลอดได้หรือยังคะ แล้วจะต้องทำยังไงบ้างให้คลอดง่าย ๆ เจ็บน้อย ๆ เด็กออกมาแบบเร็ๆอะค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

1
41k
1 ความคิดเห็น

1 ความเห็น

สวัสดีค่ะ โดยปกติแล้วถ้าเด็กทารกที่คลอดแล้วค่อนข้างปลอดภัยหากไม่มีภาวะแทรกซ้อนใดๆระหว่างตั้งครรภ์ แนะนำให้คลอดที่เกิน 37 สัปดาห์ขึ้นไปค่ะ ปอดของทารกจะทำงานได้เต็มที่ ซึ่งคุณหมอที่รับฝากท้องจะประเมินขนาดของทารกกับขนาดของช่องอุ้งเชิงกรานคุณแม่เพื่อจะได้วางแผนการคลอดให้กับคุณแม่ได้ค่ะ ซึ่งระหว่างตั้งครรภ์แนะนำให้คุณแม่ควบคุมการรับประทานอาหาร เพื่อเฝ้าระวังภาวะเบาหวานในหญิงตั้งครรภ์ ซึ่งมีโอกาสที่จะทำให้ทารกตัวโตและคลอดยากได้ค่ะ และสามารถบริหารร่างกาย เช่น การฝึกโยคะสำหรับคนท้องภายใต้ความดูแลของผู้เชี่ยวชาญ เพื่อเตรียมความพร้อมของร่างกายคุณแม่สำหรับไตรมาสสุดท้ายของการตั้งครรภ์และการคลอดได้ค่ะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"