วางแผนตั้งครรภ์

ประจำเดือนครั้งสุดท้าย6มีค.ไข่ตกวันที่19-20ตรวจขึ้น2ขีดเข้มทั้ง2วันคะหลังจากนั้นก้อปล่อยในมาตลอดเลยลองตรวจท้องจึ้นขีดเดียวแต่ประจำเดือนจะมาอีกทีคือวันที่3เมษาคะแต่ยังไม่มาค่ะเริ่มมีการเจ็บหัวนมคะแล้วจะตรวจครรภ์ใหม่อีกทีต้องรอกี่วันคะ

0
41k
1 ความคิดเห็น

1 ความเห็น

สวัสดีค่ะ หากต้องการนับวันตกไข่ แนะนำให้จดระยะห่างของรอบประจำเดือนค่ะ หากระยะห่างระหว่างรอบอยู่ที่ 28 วัน จะตกไข่วันที่ 14 ค่ะ แต่ถ้ามากกว่าหรือน้อยกว่านั้น ให้นำ 14 ลบจากวันที่คาดว่าจะเป็นประจำเดือนรอบถัดไปค่ะ ซึ่งหากใช้ชุด LH kit ผลจะขึ้น positive หรือขึ้นขีดเข้มทั้งสองขีด ในช่วงที่ระดับ LH สูงที่สุด (LH surge) ซึ่งเราจะคาดการณ์ได้ว่าจะมีไข่ตกภายใน 12-36 ชั่วโมงหลังจากนี้ค่ะ และหากมีการขาดประจำเดือนคือมาไม่ตรงรอบแนะนำให้ตรวจการตั้งครรภ์ค่ะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"