หลังกินยาคุมฉุกเฉิน

สอบถามค่ะ หลังกินยาคุมฉุกเฉิน จะรู้ได้ไงว่าไม่ท้อง คะ แต่กินตามที่แนะนำทุกอย่างนะคะ หลังมี พสพ ทันที กับ ภายใน 12 ชม ถัดมาค่ะ

2
41k
1 ความคิดเห็น

1 ความเห็น

สวัสดีค่ะ ประสิทธิภาพของการใช้ยาคุมกำเนิดฉุกเฉิน อัตราการตั้งครรภ์จะต่ำสุด เมื่อรับประทานภายใน 12 ชั่วโมงหลังการมีเพศสัมพันธ์ และจะเพิ่มขึ้นตามระยะเวลาที่ห่างออกไป หากรับประทานภายใน 12 ชั่วโมง อัตราการตั้งครรภ์จะต่ำกว่าร้อยละ 1 และเพิ่มมากกว่าร้อยละ 3 เมื่อรับประทานใน 61-72 ชั่วโมงภายหลังการมีเพศสัมพันธ์ ส่วนการตรวจการตั้งครรภ์ อาจจะทำในกรณีที่ต้องการแยกภาวะตั้งครรภ์ในหรือนอกมดลูก เมื่อมีอาการเลือดออกผิดปกติทางช่องคลอด เกิดขึ้น ภายใน 3-4 สัปดาห์ หรือมีอาการปวดท้องน้อยร่วมกับมีเลือดออกผิดปกติจากช่องคลอด ซึ่งโดยปกติ ภาวะเลือดออกหลังการใช้ยาคุมกำเนิดฉุกเฉินนั้นสามารถเกิดขึ้นได้เป็นปกติ ภายในระยะเวลา 1 สัปดาห์ แต่ถ้าประจำเดือนขาดก็แนะนำให้ตรวจเรื่องการตั้งครรภ์เพื่อยืนยันอีกทีค่ะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"