อยากมีน้อง

สวัสดีค่ะพอดีว่าสับสนเกี่ยวกับวันไข่ตก ซึ่งปกติแล้วที่เริ่มบันทึกประจำเดือนมาจะอยู่ที่24วัน ตรงมาตลอด ตั้งแต่ สค-ธค พอมา มค-กพ 28วัน มาครั้งละ4วันทุกเดือน พอคำนวนแอป กลับพบวันตกไข่ที่ต่างกันประมาณ4วัน ประจำเดือนล่าสุด25 กพ หากนับระยะ24วันคำนวนไข่จะตกวันที่7ซึ่งรับรู้ได้ในเดือนนี้ เกี่ยวกับวันไข่ตกที่สัมผัสได้มีเมือกช่วงวันที่6-7เยอะมากและมีเลือดติดมานิดหน่อยทั้ง2วัน ใช้ชุดทดสอบการตกไข่แบบจุ่ม จะค่อนข้างชัดทั้ง2ขีด ไม่ถึงกับเข้มมากได้มีเพศสัมพันธ์2ครั้งในตอนเช้าและค่ำของวันที่7 พอดี แบบนี้จะมีโอกาสลุ้นมั้ยคะ หากนับระยะ28วัน วันตกไข่จะอยู่วันที่11 ตั้งเป้าตอนแรกเลือกที่28วัน คือวันที่11 อาการปกติไม่มีเมือก ชุดทดสอบขีดเดียวอ่อนมาก และมีอาการเจ็บเต้าคล้ายกับก่อนมีประจำเดือน เพิ่งเข้ามาดูการคำนวนทำให้สับสน

ขอบพระคุณค่ะ

0
41k
1 ความคิดเห็น

1 ความเห็น

สวัสดีค่ะ การคำนวณไข่ตกในคนที่รอบประจำเดือนมาไม่สม่ำเสมอ แนะนำให้จดรอบประจำเดือนค่ะ อย่างน้อย 8-12 เดือน โดยนับวันแรกที่ประจำเดือนมาเป็นวันที่ 1 จนถึงวันสุดท้ายก่อนมีประจำเดือนรอบถัดไป เมื่อได้ระยะห่างระหว่างรอบมา ให้นำมาคำนวณ โดยการนำจำนวณวันรอบเดือนที่สั้นที่สุดลบด้วย 18 และนำรอบเดือนยาวที่สุดลบด้วย 11 เช่น

รอบสั้นสุด 24-18 = 6

รอบยาวที่สุด 28-11 = 17

ดังนั้น ช่วงวันที่ไม่ปลอดภัย จะเป็นตั้งแต่วันที่ 6-17 ของรอบประจำเดือนค่ะ ดังนั้นแนะนำให้มีเพศสัมพันธ์ในช่วงนี้หากต้องการมีบุตรค่ะ และอาจเพิ่มความแม่นยำมากขึ้นด้วยการใช้ชุดตรวจวันตกไข่ร่วมด้วยค่ะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"