ออกกำลังกายตอนท้อง

มีคำถามค่ะ ออกกำลังกายตอนท้องได้ไหมคะ แล้วสามารถออกกำลังกายแบบไหนได้บ้าง กลัวเป้นอันตรายกับลูกจังเลยค่ะ

0
41k
1 ความคิดเห็น

1 ความเห็น

สวัสดีค่ะคุณ มะพร้าว คุณแม่ที่กำลังตั้งครรภ์สามารถออกกำลังกายได้นะคะ ขึ้นกับว่าอายุครรภ์เท่าไหร่และมีโรคประจำตัวหรือมีภาวะแทรกซ้อนอะไรขณะตั้งครรภ์หรือไม่ เช่น เลือดออกจากช่องคลอดผิดปกติ หรือมีความเสี่ยงต่อการคลอดก่อนกำหนด ซึ่งควรต้องเฝ้าระวังตลอดการตั้งครรภ์

ถ้าเป็นการตั้งครรภ์ปกติดี ก็ต้องดูว่าก่อนหน้านี้คุณแม่เคยออกกำลังกายมาก่อนหรือไม่ค่ะ สำหรับคุณแม่ที่ออกกำลังกายเป็นประจำ เมื่อตั้งครรภ์ควรจะลดเวลาและลดความรุนแรงลงค่ะ

การออกกำลังกายที่เหมาะสม เช่น การเดิน ปั่นจักรยานอยู่กับที่ การเต้นแอโรบิกในน้ำ หรือบนบกแบบเบา ๆ สามารถทำได้เองค่ะ แต่ถ้าหากเป็น การว่ายน้ำ โยคะ การยืดเส้น หรือการบริหารกล้ามเนื้ออุ้งเชิงกราน แนะนำว่าควรอยู่ในความดูแลของผู้เชี่ยวชาญค่ะ

แต่ถ้าหากคุณแม่ไม่เคยออกกำลังกายมาก่อน และมาออกกำลังกายในช่วงที่มีการตั้งครรภ์ จะต้องระมัดระวังมากเป็นพิเศษค่ะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"