อาการแพ้ท้อง

สวัสดีค่ะ เริ่มมีอาการแพ้ท้องตั้งแต่สัปดาห์ที่6 และหนักขึ้นช่วงสัปดาห์ที่9 ตอนนี้ทานผลไม้หรือน้ำเปล่าก็อาเจียน มีวิธีช่วยบรรเทาไหมคะ หรืออาการแพ้ท้องจะดีขึ้นบ้างมั้ยคะ ขอบคุณค่ะ

อาการแพ้ท้องอาการแพ้ท้อง
0
41k
1 ความคิดเห็น

1 ความเห็น

สวัสดีค่ะ อาการแพ้ท้องของคุณแม่ส่วนใหญ่จะดีขึ้นเมื่อพ้นไตรมาสแรกค่ะ ในระหว่างนี้ถ้ามีอาการคลื่นไส้ช่วงเช้าๆ คุณแม่สามารถทานพวกขนมปังกรอบแห้งๆ เพื่อลดอาการได้นะคะ อาจจะจิบน้ำหวานเย็นๆทีละนิด เพื่อป้องกันภาวะขาดน้ำและอาการอ่อนเพลียจากการแพ้ท้อง หากอาการยังไม่ดีขึ้น สามารถรับยาจากสูติแพทย์ที่ฝากครรภ์อยู่ได้ค่ะ จะเป็นยาลดอาการเวียนศีรษะ และเป็นวิตามินบี 6 เพื่อช่วยลดการคลื่นไส้อาเจียนค่ะ และแนะนำให้พักผ่อนนอนหลับให้เพียงพอ เพื่อสุขภาพที่ดีทั้งของคุณแม่และทารกในครรภ์ค่ะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
1
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"