อายุ 35+ ควรตั้งครรภ์ไหม

ตอนนี้อายุ 35 ค่ะ และมีแพลนมีลูกค่ะ แต่บางทานให้ข้อมูลว่าหลัง 35 แล้วไม่ควรมี เพราะลูกอาจจะไม่แข็งแรงค่ะ

1
41k
1 ความคิดเห็น

1 ความเห็น

สวัสดีค่ะ หากไม่ได้มีโรคประจำตัวที่เสี่ยงต่อการตั้งครรภ์ อายุ 35 ปีขึ้นไป ก็ยังสามารถมีบุตรได้ค่ะ เพียงแต่ความเสี่ยงที่ลูกอาจจะเกิดความผิดปกติหรือคุณแม่มีภาวะแทรกซ้อนขณะตั้งครรภ์ มากกว่าคุณแม่อายุน้อยเท่านั้นค่ะ แต่ไม่ได้หมายความว่าไม่สามารถตั้งครรภ์ได้ ซึ่งคุณหมอที่ดูแลตอนตั้งครรภ์ก็อาจจะต้องให้การดูแลและมีการตรวจเพิ่มเติมที่มากกว่าเพื่อเฝ้าระวังภาวะแทรกซ้อนที่อาจเกิดขึ้นค่ะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"