ครั้งแรก ประจำเดือนสีน้ำตาล

สวัสดีค่ะคุณหมอ ขอสอบถามนะคะ ดิฉันอายุ18 คือมีอะไรกับแฟนครั้งแรกแล้วประจำเดือนมาน้อยมากค่ะ มาวันเดียวเป็นสีน้ำตาล ป้องกันนะคะ แต่ไม่ได้ทานยาคุม เครียดค่ะ แต่เดือนก่อนประจำเดือนมา2ครั้งใน1เดือน คือมากลางเดือนกับปลายเดือนกรกฏาคม อยากจะทราบว่า มันเกี่ยวกันไหมคะ

0
41k
1 ความคิดเห็น

1 ความเห็น

สวัสดีค่ะ โดยปกติแล้วช่วงวัยรุ่นที่เริ่มมีประจำเดือน ประจำเดือนจะยังมาไม่สม่ำเสมอค่ะ ดังนั้น หากไม่แน่ใจเรื่องการตั้งครรภ์ถ้ามีการขาดของประจำเดือนแนะนำให้ตรวจโดยชุดตรวจการตั้งครรภ์ได้ค่ะ แต่ถ้ามีอาการ เช่น คลื่นไส้อาเจียน ประจำเดือนไม่มา มึนศีรษะ ง่วงมากขึ้น เบื่ออาหาร หรืออาการอะไรที่น่าสงสัย แล้วตรวจเองไม่พบการตั้งครรภ์ แนะนำไปโรงพยาบาลเพื่อให้สูติแพทย์ตรวจเพิ่มเติมค่ะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"