เลือดออกและปวดท้องหน่วงๆ

หลังมีเพศสัมพันธ์จะรู้สึกปวดท้องหน่วงๆและมีเลือดออกเล็กน้อยค่ะ ไม่แน่ใจว่าเป็นอะไรหรือเป็นปกติคะ ขอบคุณค่า

1
41k
1 ความคิดเห็น

1 ความเห็น

สวัสดีค่ะ อาการปวดท้องน้อยเมื่อมีเพศสัมพันธ์อาจเกิดได้จากหลายสาเหตุค่ะ เช่น ภาวะเยื่อบุโพรงมดลูกเจริญผิดที่ไปที่กล้ามเนื้อมดลูก ภาวะมดลูกอักเสบ ช่องอุ้งเชิงกรานอักเสบ เป็นต้นค่ะ ส่วนเลือดที่ออกหลังมีเพศสัมพันธ์ อาจจะต้องมีการตรวจภายในเพื่อจะได้ทราบว่าเลือดออกจากตำแหน่งไหน เช่น มีบาดแผลฉีกขาดในช่องคลอด เลือดออกจากบริเวณปากมดลูก มีติ่งเนื้อที่ปากมดลูกหรือว่ามาจากข้างในโพรงมดลูกค่ะ ดังนั้นเพื่อให้ทราบวินิจฉัยที่แน่ชัดแนะนำพบคุณหมอทางนรีเวชเพื่อวินิจฉัยเพิ่มเติมและทำการรักษา รวมถึงตรวจมะเร็งปากมดลูกร่วมด้วยค่ะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"