แต่งงาน กับคนในครอบครัว จะอันตรายต่อเด็กไหมคะ

หมอคะ มีข้อสงสัย พอดีกำลังศึกษาข้อมูลเรื่องนี้อยู่ ว่า การที่แต่งงานกับคนในครอบครัว จะเกิดความเสี่ยงอะไรบ้างกับลูกที่เกิด และ จะมีผลอะไรทางสุขภาพกับเด็กไหมคะ

1
41k
1 ความคิดเห็น

1 ความเห็น

สวัสดีค่ะ การแต่งงานในเครือญาติอาจจะทำให้ลูกเกิดความเสี่ยงในการเกิดโรคมากขึ้นค่ะ เช่น ในคู่สมรสทั่วไปเมื่อฝ่ายหญิงตั้งครรภ์มีโอกาสพบทารกผิดปกติได้ 3% แต่ถ้าหากคู่สมรสเป็นลูกพี่ลูกน้องกันอาจทำให้มารกมีโอกาสผิดปกติได้มากขึ้นถึง 2 เท่า เนื่องจากการถ่ายทอดทางพันธุกรรมที่มีลักษณะด้อย (recessive) ทั้งดีและไม่ดี แสดงออกมาได้ง่ายขึ้นค่ะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"