โรคที่ควรตรวจ

คุณหมอครับ ตอนไปฝากครรภ์ครั้งแรก มีโรคอะไรที่แนะนำให้ตรวจ เพราะอาจมีผลต่อสุขภาพของทารกในครรภ์ไหมครับ

1
41k
1 ความคิดเห็น

1 ความเห็น

สวัสดีค่ะ ตอนฝากครรภ์ครั้งแรก คุณหมอที่รับฝากครรภ์จะมีเจาะเลือดคุณแม่เพื่อดูภาวะซีด ธาลัสซีเมียและดูเรื่องการติดเชื้อต่างๆค่ะ รวมถึงการตรวจปัสสาวะร่วมด้วย เพื่อประเมินสุขภาพคุณแม่ในเบื้องต้น แต่ในกรณีที่ถ้าคุณแม่มีโรคประจำตัวอื่นๆ คุณหมอจะพิจารณาการตรวจเลือดอื่นๆเพิ่มเติมค่ะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"