🔥 หัวข้อเด่น

กรดไหลย้อน

น้อง 2 เดือน 15 วัน เป็นกรดไหลย้อน อยากทราบว่า ต้องดูแลยังไงบ้าง แล้วจะหายดีอีกนานมั้ยคะ น้องค่อนข้างงอแง เข้าเต้าแล้วร้องไห้ แอ่นตัวบ่อยครั้งค่ะ

1
1.1k
1 ความคิดเห็น

1 ความเห็น

สวัสดีค่ะคุณแม่

น้องอายุน้อยมาก หมอคิดว่าการวินิจฉัยกรดไหลย้อนในเด็กเล็ก คงตรวจด้วยกุมารแพทย์มาแล้ว และคิดว่าน่าจะได้รับคำแนะนำการดูแลมาแล้วนะคะ คุณแม่ต้องลองนึกทบทวนคำแนะนำต่างๆจากคุณหมอประจำตัวเป็นหลัก เพราะท่านคือผู้ที่ตรวจร่างกายน้องแล้วค่ะ

หากสาเหตุของกรดไหลย้อนในเด็กเล็ก เกิดจากสาเหตุที่หูรูดกระเพาะอาหารยังทำงานไม่สมบูรณ์เต็มที่ เดี๋ยวอาการจะค่อยๆดีขึ้นภายใน 6 เดือนค่ะ

ระหว่างนี้ หากมียาบางตัวที่คุณหมอให้น้องทาน เช่น กลุ่มยาแก้อาเจียน กลุ่มยาช่วยย่อย ให้น้องทานตามสั่งอย่างเคร่งครัดนะคะ

เด็กวัย 2 เดือน ให้ทานนมทุก 3-4 ชม. ช่วงเข้าเต้า หากน้องร้องไห้ ลองตรวจสอบการอมหัวนมแม่และลานนมอีกครั้งนะคะ คุณแม่บางท่านหัวนมบอด และลานนมลูกงับไม่รอบ ทำให้น้ำนมไหลช้าหรือไม่ทันใจ เด็กมักหงุดหงิดร้องไห้แอ่นตัวค่ะ

หลังให้นมจนอิ่ม แนะนำอุ้มเรออย่างน้อย 20-30 นาที หากยังมีแหวะนม ให้อุ้มตั้งนานกว่านั้นค่ะ

แนะนำว่าถ้าอาการไม่ดีขึ้น น้ำหนักไม่ขึ้น หรือขึ้นน้อยกว่าสัปดาห์ละ 200 กรัม แนะนำพาพบกุมารแพทย์นะคะ

11 เดือนที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"