น้ำนมน้อย

เป็นคนน้ำนมน้อยมากค่ะ แต่อยากให้ลูกกินนมแม่ มีวิธีอะไรที่สามารถช่วยเพิ่มน้ำนมได้ไหมคะ หรือมีวิธีอะไรที่จะให้ลูกได้รับสารอาหารที่ดีแทนนมแม่

2
1.1k
1 ความคิดเห็น

1 ความเห็น

สวัสดีค่ะคุณแม่ กรณีน้ำนมน้อย อาจเกิดจากหลายสาเหตุค่ะ ส่วนใหญ่การคลอดครบกำหนด ไม่มีภาวะตกเลือดหรือการคลอดที่เกิดปัญหา หากมีการเตรียมเต้านม หรือหลังคลอดแล้วแม่ได้รับสารน้ำ และอาหารเพียงพอ น้ำนมมักมาภายใน 2-3 วันค่ะ

เนื่องจากคุณแม่ไม่ได้บอก ว่าตอนนี้คลอดมากี่เดือนแล้ว หมอขออนุญาตแนะนำคร่าวๆ ว่า

1.ดื่มน้ำให้พอเพียงสำหรับร่างกาย สตรีให้นมบุตร ต้องการน้ำวันละ 3-4 ลิตรเลยค่ะ

2.รับประทานอาหารให้เพียงพอ บางทีคุณแม่ยุ่งกับการเลี้ยงลูกมาก จนรับประทานอาหารไม่พอ ไม่ถูกสัดส่วน การขาดสารอาหารทำให้น้ำนมมาน้อยได้ค่ะ

3.พักผ่อนให้เพียงพอ การได้นอนพัก ทำให้ร่างกายมีความสมดุล กระตุ้นการสร้างน้ำนมให้มากขึ้นได้ค่ะ แนะนำหาผู้ช่วยเลี้ยงลูกบ้าง เพื่อแบ่งเวลาให้คุณแม่ได้พักผ่อนนะคะ

4.ลดความเครียด สตรีที่เพิ่งคลอดบุตรมักมีความเครียดและวิตกกังวลอยู่แล้วค่ะ พยายามทำใจให้สบาย หากมีคนช่วยแบ่งเบากิจกรรมบางอย่างของลูกได้ เช่น อาบน้ำ เปลี่ยนผ้าอ้อม ให้คุณแม่ได้มีเวลาพักบ้าง ความเครียดลดลง น้ำนมจะมาเยอะขึ้นค่ะ

5.นวดเต้านม ปั๊มนมให้เกลี้ยงเต้า สม่ำเสมอ และใส่ชุดชั้นในที่เหมาะสม เพื่อให้เต้านมทำหน้าที่สมบูรณ์ในช่วงให้นมแม่ค่ะ

อ่านเพิ่มเติมนะคะ นมแม่

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"