ปรับพฤติกรรมลูกได้ ตั้งแต่อยู่ในท้องจริงไหม

ปรับพฤติกรรมลูกได้ ตั้งแต่อยู่ในท้องจริงไหมคะ มีเพื่อนแชร์มาว่าถ้าตอนท้องเราเข้านอนเวลาปกติ ฝึกการกินการนอน ลูกคลอดมาเค้าจะนอนกลางคืน ตื่นกลางวันค่ะ

2
1.1k
1 ความคิดเห็น

1 ความเห็น

สวัสดีค่ะ

หมอว่าอย่าเพิ่งเรียกว่าการปรับพฤติกรรมดีกว่าค่ะ

ตอนคุณแม่ตั้งครรภ์ หากคุณแม่กิน นอน ขับถ่ายเป็นเวลา ออกกำลังพอดี สุขภาพคุณแม่ย่อมดี อันนี้มีผลโดยตรงกับการตั้งครรภ์ที่มีคุณภาพ และลูกมักจะสุขภาพดีโดยปริยายค่ะ

เมื่อน้องคลอดออกมาแล้ว สุขภาพร่างกายดี หากคุณแม่พยายามเลี้ยงดู ทั้งการให้นม การอุ้มเรอ การเอาเข้านอน การพาเดินเล่นสูดอากาศบริสุทธิ์ การเล่นกับน้อง ต่างๆนี้ถ้าคุณแม่ทำเป็นเวลาตั้งแต่แรกเกิด เด็กย่อมคุ้นชินกับตารางเวลา และมักเป็นเด็กที่กิน เข้านอนตามเวลาที่คุณแม่กำหนดไว้ค่ะ แต่ก็พึงระลึกในใจนะคะ ว่าเด็กแต่ละคนมีความยาก ง่าย ในการเลี้ยงดูต่างกันค่ะ สู้ๆ นะคะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"