พ่อแม่ทำงานแต่อยากให้ลูกคุ้นเคยกับเรา

มีปัญหาค่ะคุณหมอครอบครัวเราทำงานทั้งคู่เลยค่ะทั้งพ่อแม่ แต่เรามีลูกเล็กตอนนี้อายุ 1 ขวบ เราจ้างพี่เลี้ยงค่ะเลี้ยงลูกตอนกลางวัน แต่ตอนกลางคืนเราดูแลเอง กลัวลูกจะไม่คุ้นเคยกับเรา จะไปติดพี่เลี้ยงมากกว่า จะทำยังไงดีคะ

2
1.1k
1 ความคิดเห็น

1 ความเห็น

สวัสดีค่ะคุณแม่ ปัญหานี้พบบ่อยในสังคมเมืองค่ะ หากหลีกเลี่ยงไม่ได้จริงๆ การจ้างพี่เลี้ยงก็เป็นทางออกค่ะ และในอนาคตน้องอาจติดพี่เลี้ยงพอสมควร ตรงนี้คงต้องยอมรับ เพราะเด็กเล็กเค้าจะยึดคนที่เลี้ยงดูให้เวลาเค้ามากที่สุด เป็นคนที่เค้าจะคุ้นเคยที่สุดค่ะ

แนะนำว่า ลองหาเวลาเหลื่อมกัน ระหว่างคุณพ่อคุณแม่ เช่น อาจมีวันหยุดไม่ตรงกัน ใครหยุดวันนั้น ให้เลี้ยงลูกช่วงเวลากลางวัน ก็จะตัดเวลาพี่เลี้ยงออกไปได้ 1-2 วัน/สัปดาห์ค่ะ

ปัจจุบันหลายๆ งานทำงานแบบออนไลน์ ทำที่บ้านได้ คุณแม่ลองจัดสรรเวลา หรือคุยกับที่ทำงาน

่ช่วงเวลาทองของลูก คือ แรกเกิด - 3 ขวบปีแรกค่ะ ถ้าได้คุณพ่อและคุณแม่ช่วยกันเลี้ยงดู จะดีมากๆ เลย

บางครอบครัว มีญาติๆ หรือผู้ใหญ่ในครอบครัวมาช่วยเลี้ยง ก็อบอุ่นไปอีกแบบ ลดปัญหาเรื่องพี่เลี้ยงทำร้ายเด็กด้วยค่ะ

เป็นกำลังใจให้นะคะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"