ภรรยาหน้าอกเล็ก

อยากทราบเรื่องของการให้นมบุตร หน้าอกของผู้หญิงมีส่วนทำให้ผลิตน้ำนมน้อยมั้ยคับ เพราะภรรยานมเล็กมาก ถ้าเกิดมีส่วน จะมีวิธีแก้ยังไงบ้างคับ

3
1.1k
1 ความคิดเห็น

1 ความเห็น

ตอบคุณ ETC AKE นะคะ

ขนาดของหน้าอก อาจมีผลต่อปริมาณต่อมน้ำนมอยู่บ้างค่ะ แต่หน้าอกที่ใหญ่อย่างที่เห็นทั่วไป มักเกิดจากการสะสมของไขมันรอบต่อมน้ำนมค่ะ (ไม่รวมการทำศัลยกรรมเสริมขนาดเต้านมนะคะ)

ส่วนปริมาณต่อมน้ำนมของผู้หญิงแต่ละคน มักมีพอเพียงต่อลูกในการตั้งครรภ์แต่ละครั้ง ไม่ได้เกี่ยวข้องกับขนาดหน้าอกแต่อย่างใดค่ะ

กรณีหน้าอกเล็กมาก หรือไม่แน่ใจเรื่องต่อมน้ำนมว่าปกติหรือไม่ แนะนำว่าควรให้สูตินรีแพทย์ช่วยประเมินระหว่างเริ่มตั้งครรภ์ค่ะ เพราะจะมีวิธีการเตรียมเต้านมที่ถูกต้อง จะช่วยกระตุ้นต่อมน้ำนม และเตรียมหัวนมพร้อมที่จะให้นมบุตรได้เมื่อคลอดค่ะ

อ่านเพิ่มเติม เกี่ยวกับการเตรียมตัวตั้งครรภ์นะคะ การเตรียมตัวของคุณแม่ตั้งครรภ์

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"