🔥 หัวข้อเด่น

ลูก1ขวบ

ไอมีเสมหะมีน้ำมูกเป็นมาอาทิตย์กว่าแล้วกินยาตามที่หมอบอกก็ยังไม่หายสักทีไอจนอ้วกออกมาเลยค่ะควรทำยังไงดีค่ะ

1
1.1k
1 ความคิดเห็น

1 ความเห็น

สวัสดีค่ะคุณแม่

อันดับแรก ตรวจ ATK for Covid19 ให้น้องด้วยนะคะ ถ้าพบเชื้อ จะได้รักษาค่ะ

เนื่องจากคุณแม่ไม่ได้บอกรายละเอียดว่าลักษณะน้ำมูกและเสมหะเป็นอย่างไร ขออนุญาตคิดว่าเป็นกลุ่มไข้หวัดไว้ก่อนนะคะ ที่พบเยอะที่สุดคือกลุ่มเชื้อไวรัสค่ะ

หากน้ำมูกและเสมหะไม่ได้เขียวมากชัดเจน ไม่ไข้ ส่วนใหญ่จะเป็นเชื้อไวรัสค่ะ มักไม่ต้องทานยาปฏิชีวนะ เน้นยารักษาตามอาการ ล้างจมูกน้องด้วยน้ำเกลือ จะช่วยลดอาการคัดจมูกได้ดี ให้น้องดื่มน้ำเพิ่มขึ้น ลดความเหนียวข้นของเสมหะนะคะ

หากน้องไอน้ำมูกเสมหะเกิน 2 สัปดาห์ แนะนำพาตรวจกับกุมารแพทย์ค่ะ อ่านเพิ่มเติมนะคะ เด็กไอ กับสิ่งที่พ่อแม่ควรระวัง

11 เดือนที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"