ลูก1ขวบ2เดือนน้ำหนักคงที่ไม่เพิ่มขึ้นเลย

ลูกชายวัย1ขวบ2เดือนน้ำหนัก8.8ตั้งแต่1ขวบแล้วค่ะจนตอนนี้ผ่านมา2เดือนก็ยังไม่เพิ่ม มีแต่ส่วนสูงที่เพิ่มอย่างเดียว น้องทานน้อยเลือกกิน กินยากมาก ทานแต่นมแม่ นมกล่องไม่ค่อยเอา ป่วยบ่อยค่ะอากาศเปลี่ยนทีรัยไม่สบายไอเป็นน้ำมูกทุกครั้งร้องไห้งอแงบ่อย แต่พัฒนาการของน้องดีนะคะ มีวิธีแนะนำให้น้ำหนักน้องเพิ่มขึ้นไหมคะ

1
1.1k
1 ความคิดเห็น

1 ความเห็น

สวัสดีค่ะคุณแม่

น้องถือว่าตัวเล็กและน้ำหนักน้อยจริงค่ะ ทานยากและเลือกทานเช่นนี้ เรียกว่าอยู่ในกลุ่ม picky eater ต้องใช้จิตวิทยาสูงในการกระตุ้นความอยากอาหาร

แต่ละครั้งที่คุณแม่พาน้องไปรับวัคซีน น่าจะได้เคยคุยกับกุมารแพทย์บ้างใช่ไหมคะ จริงๆ ต้องตรวจร่างกาย ว่าอาจมีอะไรซ่อนอยู่หรือไม่ เช่น กลุ่มอาการทางพันธุกรรมบางอย่าง ที่อาจมีผลให้ตัวเล็กค่ะ

เบื้องต้น แนะนำให้ทำอาหารมื้อเล็กๆ หน้าตาน่ารับประทาน แบ่งเป็น 4-5 มื้อ เน้นครบ 5 หมู่ และพลังงานสูงนะคะ ทำอาหารให้หลากหลาย สลับผลัดเปลี่ยนไป เช่น ข้าว สปาเกตตี้ ก๋วยเตี๋ยว ราดหน้า มีผัก ผลไม้ ทำสีสันให้สดใสน่ารับประทาน ใช้น้ำมันรำข้าว หรือน้ำมันมะกอกร่วมด้วยนะคะ

เด็กวัยนี้จะชอบการรับประทานด้วยกันทั้งครอบครัว บรรยากาศการรับประทานก็สำคัญ ลองสร้างบรรยากาศการรับประทานอาหารที่สนุกสนาน มีความสุข อาหารที่ผู้ใหญ่รับประทาน ถ้าทำให้หน้าตาคล้ายของลูกน้อยได้ เด็กจะรู้สึกว่าได้ทานอาหารเหมือนของผู้ใหญ่ ก็จะเจริญอาหารมากขึ้นได้ค่ะ สู้ๆค่ะ

อ่านเพิ่มเติมนะคะ ลูกกินยาก

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"