🔥 หัวข้อเด่น

ลูกคนเล็ก มีปัญหาเรื่องการเข้าสังคมค่ะ

สวัสดีค่ะคุณหมอ ขอปรึกษาปัญหาลูกคนเล็กด้วยค่ะ ตอนนี้ลูกคนเล็กมีนิสัยชอบเก็บตัว ไม่ค่อยมีเพื่อนไม่สุงสิงกับใครและก็พูดน้อย จนทำให้คนรอบข้างมองว่าลูกเป็นพวกโลกส่วนตัวสูง เมื่อเวลาลูกมีกิจกรรมต้องเข้ากลุ่มเข้าสังคม ลูกจะรู้สึกอึดอัดและทุกข์ใจ พยายามที่จะหลบหลีกหรือหนีสิ่งเหล่านั้น คนเป็นแม่ค่อนข้างจะเป็นห่วงลูกในเรื่องการเข้าสังคมเพราะกลัวจะส่งผลในระยะยาว ถ้าลูกยังไม่สามารถปรับตัวได้ เคยลองแนะนำบอกให้เขาปรับนิสัยใหม่ ลองเข้ากิจกรรมกับเพื่อนใหม่ดูบ้าง ก็ทำไม่ได้นาน บอกว่าฝืนใจบ้าง ก็เลยปล่อยตามที่เขาต้องการจะทำ แต่เวลามีการกิจกรรมต้องร่วมกลุ่มกัน หรืออยู่กับเพื่อนๆที่ไม่ได้สนิท เขามักจะอึดอัด และก็พาลไม่อยากไปโรงเรียน ลูกมักจะมาเล่าเรื่องนี้ให้ฟังบ่อยๆ จนเราก็ไม่รู้จะช่วยยังไงค่ะก็ได้แต่ให้กำลังใจเขาค่ะ ควรจะทำยังไงดีคะ ขอบคุณ​ค่ะ

ลูกคนเล็ก มีปัญหาเรื่องการเข้าสังคมค่ะลูกคนเล็ก มีปัญหาเรื่องการเข้าสังคมค่ะ
1
1.1k
1 ความคิดเห็น

1 ความเห็น

สวัสดีค่ะคุณแม่ ขอชื่นชมคุณแม่ก่อนนะคะ ที่คอย support จิตใจลูก และเข้าใจอารมณ์ความรู้สึกของลูกได้ดี

เท่าที่อ่าน ดูเหมือนว่าน้องไม่ชอบการเข้าสังคมใหญ่ที่ตนเองไม่คุ้นเคย แต่น่าจะเข้าสังคมกับเพื่อนสนิทกลุ่มเล็กๆ ได้ดีใช่ไหมคะ ตรงนี้คือโอกาสค่ะ เพราะถ้ายังมีสังคมเล็กๆ ที่น้องยังมีความสุขในการทำกิจกรรมต่างๆด้วย แปลว่าน้องยังมีจุดที่มีความสุขอยู่บ้าง

ลองคุยในวันที่น้องมีความสุขกับเพื่อนกลุ่มเล็กๆ นี้ ชี้ให้น้องเห็นว่าจริงๆน้องยังมีความสุขในโรงเรียนนะ ลองเตรียมตัวการเข้าสังคมใหญ่ขึ้นอีกนิดดีไหม เช่น พรุ่งนี้ต้องนำเสนอรายงานกลุ่มใหญ่ น้องมีเพื่อนคนไหน (นอกจากเพื่อนสนิท) ที่พอจะทำงานด้วยกันได้ไหม ก็เตรียมตัวจับคู่นำเสนอกับคนนั้น เป็นการขยายวงเพื่อนที่ทำงานด้วยกันได้โดยไม่ลำบากใจออกไปค่ะ หรือสอบถาม ว่าวันนี้มีเพื่อนคนไหน(นอกจากเพื่อนสนิท) ที่ทำให้หนูมีความสุขบ้าง ถ้ามีหลายคน ก็ให้เค้าเล่าเรื่องที่มีความสุขนิดๆหน่อยๆ เหล่านั้น ทำเช่นนี้ทุกๆ วัน น้องจะค่อยๆ ลบความรู้สึกลบในการเข้าสังคมออกไป และน้องจะเคยชินกับการมีเพื่อนดีเพิ่มขึ้นทีละเล็กทีละน้อย นี่เรียกว่าการ positive feedback อย่างหนึ่งค่ะ

คุณแม่สู้ๆ นะคะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"