🔥 หัวข้อเด่น

ลูกติดขวดนม

สวัสดีค่าอยากขอคำปรึกษาค่ะ มีวิธีที่ทำให้ลูกเลิกติดขวดนมไหมคะ ตอนนี้อายุประมาณ 4 ขวบ จะเข้า 5 ขวบ ถือว่าเป็นเรื่องปกติหรือเปล่าคะ แต่ใจแม่ก็อยากให้กินนมกล่องได้แล้ว แต่พอกินก็กินได้น้อยเลยต้องยอมให้ดูดขวด

2
1.1k
1 ความคิดเห็น

1 ความเห็น

สวัสดีค่ะคุณแม่ การเลิกนมขวดในเด็กอายุ 4 ปี ถือว่าช้าไปหน่อยค่ะ ส่วนใหญ่กุมารแพทย์จะแนะนำให้น้องเริ่มหัดทานนมกล่อง UHT ปมาะมาณ 1 ขวบกว่าขึ้นไป หรือให้หัดดื่มนมจากแก้วหัดดื่ม

ตอนนี้น้องอายุ 4 ปีแล้ว ถ้าคุณแม่คุยเหตุผลดีๆ น้องน่าจะเริ่มเข้าใจเหตุผลการต้องดื่มนมแก้วหรือนมกล่องได้แล้วค่ะ เพราะเริ่มไปโรงเรียน เพื่อนๆ ก็จะทานนมกล่องกันด้วย ทำให้น้องอยากเข้าสังคมเหมือนเพื่อนๆ ก็จะเลิกนมขวดได้เร็วขึ้น สำคัญที่ว่าคุณแม่ต้องใจแข็งนะคะ เพราะน้องอาจจะงอแงมากขึ้น หรือปฏิเสธนมกล่องที่คุณแม่ให้ทานในช่วงแรกๆ หรือแม้กระทั่งทานอาหารน้อยลงในช่วง 1-2 สัปดาห์แรกค่ะ ถ้าคุณแม่อดทนความงอแงได้ น้องจะกลับมาทานอาหารได้ปกติ และจะเริ่มทานนมกล่องได้เองค่ะ

ที่สำคัญ เรื่องฟัน เรื่องการเคี้ยวอาหาร จะดีขึ้นค่ะ เพราะเด็กที่ติดขวดนมมักฟันผุ หรือมักมีปัญหาหูอักเสบบ่อยๆด้วยนะคะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"